Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
sinhviengià nói:
Dạo này em chẳng có ảnh, máy đã ra đi, ống còn ở lại

@Bác Phi Thạch: em thì ko biết ps nên nói chung ko can thiệp màu nhiều.
Thật ra hồi xưa em cũng nhìn ko ra sự khác nhau về màu sắc giữa các máy, cho tới khi đem 2-3 cái chụp cùng 1 chủ thể, lúc này mới thấy nó hơi khác nhau, có cái màu ấm, lạnh. Cái nào đẹp ko thì cũng khó nói.
Cho nên cuối cùng xem ảnh đẹp hay ko thì tổng hợp từ nhiều yếu tố: chủ đề, điểm nhấn, sắc màu...
Tóm lại về độ lên màu, 3D...thì muốn ps cũng bó tay. Ảnh gốc phải đạt thì ps mới hoàn thiện. Ko tin bác cứ mượn cái CZ và cái kit cùi, chụp 1 bông hoa màu sặc sỡ là thấy khác ngay.

Về mặt khoa học thì mấy ông chiên da nói rằng digital bản thân nó cần ps để hoàn thiện khâu cuối cùng. Cụ thể thì nó nhiều thứ em cũng chả quan tâm nên ko tìm hiểu kỹ làm gì. Túm lại khi sài digital thì nên chỉnh vài kiểu như level, curve sẽ làm ảnh trong hơn. Còn can thiệp màu thì ko nên lạm dụng vì ko rành nhìn gớm hơn.

vâng, bác nói chí phải.

Nhưng ý của em là mấy ông hay khoe hình của ống này, hình của ống kia, nhưng sau khi chụp xong, mấy ổng cứ PS tè le làm cho hình khác xa hình gốc, thế thì đâu có nói lên được chất lượng của ống hay của máy thực sự thế nào đâu.

Tập Lái
8/3/14
1
0
0
Chào các Bác,
Em là mem mới, hiện tại em đang có vài MF lens Carl Zeiss T*. Em muốn học hỏi và chia sẽ kinh nghiệm thêm với các Bác.

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon
Hình của bác sinhviengia đẹp quá, em cũng dùng CZ 50 1.4 ZE mà hình chẳng được mượt mà như bác
@Sinhviengia có liên quan gì đến habitat không nhỉ?

Hạng B1
1/5/15
69
93
18
Xưa giờ em chưa thử CZ bao giờ, hôm nay có dịp thử nghiệm, thấy thích từ thiết kế cho tới chất ảnh.
Nhìn cái hộp bề ngoài rất chán, được cái trong hộp có cái giấy chứng nhận chất lượng của kỹ thuật viên kèm chữ ký, coi như hơn cái ống kính thường chỗ đó :D
Sau đây em up vài tấm vừa chụp. Bác nào có ống CZ, bất kể tiêu cự nào cứ tham gia cho vui. Chủ yếu đánh giá chất lượng. Dụ thêm người nghiện.

Đẹp toá. ^^

Tập Lái
22/4/18
1
0
1
46
Các bác cho em hỏi lên dùng ống Zeiss Milvus 50mm F2 ZE/ZF2 for Canon/Nikon này hay ống

Zeiss Milvus 50mm F1.4 ZE/ZF2 for Canon/Nikon