Tư Vấn Đầu Tư Tranh chấp giấy cọc

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Em thì có đất Nguyễn Chí Thanh, Lagi. Giá thuế thổ 500.000đ/m2 theo biểu thuế 2015-2019, hạn mức địa phương cho chủ hộ là 300m2 thổ (không phân biệt hộ khẩu ở đâu), ngoài hạn mức x hệ số k 4,8 lần. Đầu năm nay giá tăng 1.050.000đ/m2 theo biểu thuế 2020-2024, không biết hệ số k bao nhiêu. Em nói vậy để thấy biểu thuế tăng hơn gấp đôi vẫn có.
4,8 đúng là kinh dị...,

Hạng B1
17/10/17
95
573
113
44
Mấy bác cho hỏi, giờ mình ko biết sao.

Mình là bên mua, có ký thoả thuận cọc với bên bán là bán buông sổ, nhưng mình có ghi thêm trong giấy cọc là bên bán phải cung cấp thêm:

• Biên lai thuế đất 2020.
  • Xác nhận tranh chấp
  • Trích lục bản vẽ địa chính
Nhưng giờ, mình mới phát hiện là đất của bên bán thuộc hộ nghèo, muốn sang tên cho bên mua thì bên bán phải đóng 50% thuế đất, trước bạ.

Hiện giờ vẫn chưa ra công chứng, nhưng mình có nói với bên bán là phải đóng thuế 50% đó xong rùi ra công chứng.

Bên bán giờ lấy cớ nói đã ký buông sổ rùi, nên cứ theo đó mà làm.

Còn mình nói thuế đó của người bán chứ đâu phải người mua, và trong giấy cọc có ghi rõ là phải cung cấp biên lai hết nợ thuế mới ra công chứng.

Giờ bên bán không chịu, cứ nói ngang theo kiểu chợ búa.

Vậy nhờ các bán tư vấn giúp phải làm sao bây giờ các bác
Về nguyên tắc, đất nợ thuế chỉ được quyền xin phép xây dựng trên thửa đất đó. Tặng cho cũng ko được chứ đừng nói chuyển nhượng.
Tuy nhiên, cũng còn tuỳ vào thoả thuận của bạn với chủ đất trong hợp đồng đặt cọc. Nếu ko thể tìm được tiếng nói chung thì nộp đơn lên tư pháp xã , đa phần sẽ hoà giải, ai về nhà nấy, cọc bao nhiêu nhận lại bấy nhiêu .

Tập Lái
15/10/19
3
44
13
35
Bác nên tìm thêm người có uy để nói chuyện với họ, hoặc nhờ bên chính quyền can thiệp. Phương án cuối là nhờ bên XH họ đe cho là êm.
Còn tốt nhất là mỗi bên chia đôi phần thuế kia là bác cũng được việc mà bên kia họ cũng đỡ thiệt thòi (do lỗi không hiểu biết).

Hạng B2
24/2/15
170
168
58
41
Đất loại này trên sổ đỏ không ghi chú gì sao hả bác? Nếu thế thì người mua thiệt thòi, lại dễ nảy sinh tranh chấp.

Hạng B2
24/2/16
158
198
48
39
Đất loại này trên sổ đỏ không ghi chú gì sao hả bác? Nếu thế thì người mua thiệt thòi, lại dễ nảy sinh tranh chấp.
Vì lúc cọc, cũng tin tưởng chưa thấy sổ, cứ nghĩ là không có gì. Ai dè khi lấy sổ ra, mới thấy có dòng đóng thuế 50% này, nên mới khó xử.

Tuy nhiên, sự việc cũng ổn rùi, bên mình cũng thấy họ nghèo, nên cũng nói chuyện đàng hoàng lại với họ, để cùng nhau share 50/50 rùi.

Tính ra lô đất có 300 triệu, mà tổng thuế hết 52 triệu, khiếp thật

• Like
Reactions: yeuxehan
Hạng B2
24/2/16
158
198
48
39
Trước đây tháng 9/2019, mình có dính 1 lô đất dưới Tân Thạnh - Long An, trên sổ phần ghi chú không thể hiện cái gì hết, sổ cũng chuyển nhượng 3 đời rùi, lại là sổ mới chuyển nhượng tháng 7/2019, nhưng khi đăng bộ, bên huyện gọi báo là phải đóng 50% tiền thuế này, mình cũng làm căng um sùm lên, họ nói là do sơ sót, không thể hiện trong phần ghi chú. Nói mình thông cảm đóng giúp, còn nếu không họ sẽ không làm hồ sơ, còn không thôi, trả lại người bán đi.

Làm rùm beng, cuối cùng cứ dây dưa, nên mình cũng phải đóng, lúc đó giá đất cũ mất hết 14 triệu, chứ để qua năm 2020, giờ nó lên 38 triệu là chết

• Like
Reactions: yeuxehan
Hạng C
14/4/13
623
657
103
buôn sổ tức là bạn phải tự lo thủ tục sang tên, còn công chứng thì bên bán phải lo. nếu cc đc cần phải hoàn thành tất cả các thuế, các khoản phí nhé. rồi giấy xác nhận biến động bđs, trích lục, sổ đỏ, hk đầy đủ mới cc đc.
k hoàn thành mấy cái đó, đố cha thằng cc dám chứng. đến ngày cc k cc đc bên bán bồi thường theo hđ(giấy cọc). bạn khỏi lo đi