Hạng C
28/8/14
530
198
43
35
Mình thì mua bảo hiểm hai chiều ngay vì biết trước sẽ trầy sướt ! Chỉ phải tội vợ lớn nó cứ nhằn miết . Chờ cuối năm cho BH nó lo :3duongbia:

Xe bác màu đen đẹp đó. nhung mà thời gian nhanh xuống màu lắm. Có gắn đánh
bóng e nó thường xuyên nha bác. mà màu đen dễ nhận thấy vét xước lam.

Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113
Mình gần 50 tuổi rồi mà mới mua được chiếc Matiz se 2005 màu xanh cốm rất ưng ý, nguyên xi toàn bộ được 5 tháng, cách đây 3 ngày mình, đêm hôm đó mình vừa rửa xe xong, lùi vào nhà như mọi ngày, không hiểu sao hôm ấy mình lại bất cẩn thế, cứ lo canh cây kiểng (cây Mai) mà quên mất chậu mai phía dưới nhô ra, thế là bị trầy xước một đường dài bên hông xe. Bị rồi mình tiếc dữ lắm, ngồi hoài ở đó ước gì thời gian cho phép mình Undo ( Ctrl Z) .
3 ngày rồi mình không dám chạy xe ra ngoài, thậm chí cũng không dám đi gần nó nữa, liếc nhìn vết xước cũng không dám (không biết có ai có tâm trạng như mình không nhỉ ?) Nay mình đối diện với sự thật, mình muốn làm lại vết xước đó mà không biết ở đâu làm đẹp, xin quí anh em có kinh nghiệm chỉ chỗ, xin trân trọng cảm ơn!
Matiz se 2005 màu xanh cốm, xe có bảo hiểm thân xe tại tp.hcm.
bác vào hãng làm là y nguyên như gin, sơn đồng thì mấy tí bác cứ thế này thì tiếc cả đời luôn :), bác có cẩn thận cách mấy với tình trạng đông đúc và chạy ẩu như thiên đường ở ta thì không sớm thì muộn cũng bị các bạn xe máy quẹt thôi
Mấy chị em bi giờ còn đi làm lại được like new nói chi cái xe của em với bác hihihi

Hạng B1
28/10/13
52
9
8
www.abbank.vn
Thì em nó nói 8 củ mà, em có biết đâu Pác. Làm hết nguyên con bảo hiểm nó có chịu làm cho mình hem ? hay là nó chỉ làm từng phần thui.....

Tập Lái
22/9/14
19
3
3
57
Xe bác màu đen đẹp đó. nhung mà thời gian nhanh xuống màu lắm. Cố gắng đánh
bóng e nó thường xuyên nha bác. mà màu đen dễ nhận thấy vét xước lam.
Thank , trầy một chút vè phía ghế phụ nhưng nhìn thấy ghớm thiệt ! Cho hỏi thêm , bao lâu mới phải đánh bóng một lần ? Đánh nhiều lần chắc phải sơn lại xe luôn !

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
50
Em hỏi bác chứ. Bà xã bác làm cá đứt tay bác có buồn như vậy không? theo bác, xe & vợ cái nào quan trọng hơn?

Quan niệm em như này. Xe chỉ là phương tiện đi lại thôi bác ơi. đừng quan trọng về nó quá. Mình yêu xe mình mới mua xe, nhưng không phải yêu nó theo cách riêng của bác.
Khi bác xem xe là phương tiện. bác không còn gìn giử nữa thì nó sẽ không còn trầy nữa đâu bác. Cái gì chăm sóc kỹ thì nó cứ trục trặc hoài thôi.

Mong các bác hiểu ý em.

• Like
Reactions: ngtatliem
Hạng C
28/8/14
530
198
43
35
Thank , trầy một chút vè phía ghế phụ nhưng nhìn thấy ghớm thiệt ! Cho hỏi thêm , bao lâu mới phải đánh bóng một lần ? Đánh nhiều lần chắc phải sơn lại xe luôn !

Hơi cũ la đánh. Mỗi lần bác đi bảo dưỡng là đánh nguyên con. Nếu chỗ nào trầy xước làm luôn. chứ bác cứ đợi cuối năm làm luôn tiền mua bảo hiểm xong để đó à. tụi bảo hiểm mà không chịu làm. Bác cứ làm khó nó. xe trầy thì sơn. chứ tụi bảo hiểm nó cũng khôn lắm. Nó dễ đối với người khó tính. và khó với người dễ. Em làm ở toyo nên em hiểu.

Hạng C
28/8/14
530
198
43
35
Thì em nó nói 8 củ mà, em có biết đâu Pác. Làm hết nguyên con bảo hiểm nó có chịu làm cho mình hem ? hay là nó chỉ làm từng phần thui.....

Bác làm khó nó lên. chứ mua bảo hiểm mà. Bác mua bh 2 chiều hả. Bác lấy cai hợp đồng bảo hiểm ra đọc lại kỹ xem có đúng là bh lo toàn bộ chi phí100% cho thân vỏ xe không. Cứ đọc kỹ cái hợp đồng đó di nha bác. cứ thế mà làm

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Mình gần 50 tuổi rồi mà mới mua được chiếc Matiz se 2005 màu xanh cốm rất ưng ý, nguyên xi toàn bộ được 5 tháng, cách đây 3 ngày mình, đêm hôm đó mình vừa rửa xe xong, lùi vào nhà như mọi ngày, không hiểu sao hôm ấy mình lại bất cẩn thế, cứ lo canh cây kiểng (cây Mai) mà quên mất chậu mai phía dưới nhô ra, thế là bị trầy xước một đường dài bên hông xe. Bị rồi mình tiếc dữ lắm, ngồi hoài ở đó ước gì thời gian cho phép mình Undo ( Ctrl Z) .
3 ngày rồi mình không dám chạy xe ra ngoài, thậm chí cũng không dám đi gần nó nữa, liếc nhìn vết xước cũng không dám (không biết có ai có tâm trạng như mình không nhỉ ?) Nay mình đối diện với sự thật, mình muốn làm lại vết xước đó mà không biết ở đâu làm đẹp, xin quí anh em có kinh nghiệm chỉ chỗ, xin trân trọng cảm ơn!
Matiz se 2005 màu xanh cốm, xe có bảo hiểm thân xe tại tp.hcm.

Sơn xe thì phải pha đúng theo mã code từng dòng xe .Ở vn không có bán sơn để tút xe đã pha sẵn đúng mã mảu xe cho từng đời xe nên bác phải vô garage cho họ tút thôi
Công đoạn thường là
1.Xả giấy nhám chỗ bi xướt cho đến khi lòi khung thép bên trong
2.Trát bột mát tít vào, đợ khô sau dó xả nhám
3.Xịt 1 lớp sơn prime lên, đợi khô xả nhám mịn
4.Xịt 1 lớp sơn topcoat có màu y chang như màu xe
5.Xịt 1 lớp sơn bóng clearcoat lên.
Thường thì gagare người ta dùng súng sơn gắn vô máy nén khí để sơn .
Chừng đó công đoạn mình nghĩ bác tự xử không nổi đâu.Đem vơ garage làm chừng lắm tốn 1 chai nếu chô xướt xát không lón cũng là bài hoc cho bác sau nay chăm nom xe để ý để tu chút xíu hợ hợ hợ

Hạng C
28/8/14
530
198
43
35
Xe sơn lai đảm bảo bác không nhận ra đươc màu sơn đâu là sơn gin đâu là chổ sơn lại đâu pa vì màu sơn pha đúng mã màu của xe nhìn y chang à

Chất không. đã sơn lại thì sao gọi là zin được. Chỉ giống khoảng 95% % thôi b