Hạng C
22/8/16
549
1.077
93
40
Toàn lý thuyết suông. Nếu bác nào chạy trong cảnh mưa trắng trời, gạt mưa gạt ko kịp nước, nhìn thấy xe trước chỉ vài chục m, nhờ cái đèn khẩn cấp xe trước nó nhấp nháy mà mình mới theo đó định vị mà chạy theo. Còn mưa sơ sơ tầm nhìn còn tốt thì cũng chắng mấy ai bật đèn khẩn cấp làm gì. Có bấy nhiêu mà cãi mấy ngày nay tốn bao tài nguyên os :)
Bác nào thật sự vô tình huống mưa trắng trời, gạt nhanh nhất cũng thấy đc vài chục mét thì mới rén. Đương nhiên là mình chạy chậm, giữ khoảng cách rồi vì có thấy gì đâu mà chạy. Khổ cái, mình giữ khoảng cách nhưng ông sau có giữ khoảng cách với mình không?

Bật cái đèn chớp chớp cho mấy ảnh thấy, thương tình mà nhẹ chân ga.

Còn anh nào nói, ai cũng chớp chớp hết, rồi có ai cần khẩn cấp thật sự thì cũng kg tác dụng. Ủa, tình huống này mà còn tính bật khẩn cấp để chạy lẹ nữa sao trời!

Hạng B2
5/4/17
300
466
63
53
Ai cười thì em chịu. Tài sản là của mình, sinh mạng cũng là của mình, chưa kể sinh mạng của vợ con trên xe nữa. Cứ thấy mưa lớn mà tầm nhìn dưới 100m là tôi bật đèn khẩn cấp ! :)

• Like
Reactions: Quynhkawasaki
Hạng D
3/3/16
1.534
2.764
113
39
Đi cao tốc dù mưa lớn mịt mù em cũng không dám dừng trong làn khẩn cấp nên phải chấp nhận chạy tiếp trong điều kiện hạn chế tầm nhìn, tầm nhìn được vài mét thì phải cẩn thận gấp trăm lần. Nên điều quan trọng mới là phải giữ khoảng cách an toàn, chứ không phải là có nên bật đèn khẩn cấp hay không.
nó nằm ở chỗ bác giữ khoảng cách với xe trước chứ đâu chủ động giữ khoảng cách với xe sau đúng không?

nếu xe bác mà mở đèn nhấp nháy thì khả năng thằng sau nó thấy rõ để mà giữ khoảng cách với bác sẽ an toàn hơn.

nhiều lần mình cũng giật mình vì khi thấy xe trước là quá gần vì mưa lớn mà xe trước thì không mở đèn gì hết mặc dầu mình lái chậm

nên tranh luận chỉ là tranh luận, còn kinh nghiệm thì ai đi nhiều sẽ rút ra được từ hoàn cảnh thực tế

• Like
Reactions: LACDA and dickens
Hạng B2
28/10/17
335
311
63
41
Bác nào cũng viết thì hay lắm, chạy thử lúc mưa trắng trời trên cao tốc đi rồi biết, cái thằng đằng trước nó bật đèn khẩn cấp mình mới định hướng được đường đi, biết đường đang cong hay không, rồi kế bên xe trước có xe nào không, nhắm khoảng cách với xe trước mà chạy, mưa trắng trời ko có cái đèn đó tự dưng có thằng ngay trước mặt thì thắng bằng con mắt

• Haha
  • Like
Reactions: LACDA and crabs
Hạng D
18/3/15
2.031
755
113
36
Ngày 5/6 vừa rồi Bác nào đi trên cao tốc Vinh hảo – PT chắc đã cảm nhận được cảnh mưa trắng trời, khoảng cách tầm nhìn chừng hơn 50m. Theo tôi thì cần bật đèn, cả đèn khẩn cấp nữa để cảnh báo các xe khác nhìn thấy xe mình. Còn việc giữa khoảng cách thì đương nhiên rồi, tôi kêu gọi hãy bỏ cách chạy điền vào chỗ trống đi, đừng để nhỡ xảy ra chuyện rồi mới nói từ “nếu như”.

Tiện đây tôi cũng muốn nói và kêu gọi mọi người, làn đường trên cao tốc, làn bên phải để chạy, làn bên trái để vượt, ai chạy chậm làm ơn chạy làn bên phải, để dành làn trái cho ai muốn vượt. Thấy cảnh 2 chiếc xe tải chạy chậm mà còn chạy song song, chiếm luôn cả hai làn thì người khác ức chế như thế nào.
chưa kể có mấy thằng ngu đoạn VH-PT cho chạy có 80km/h mà nó cứ chen nhau đá đèn,xào chẻ vượt cho bằng đc

Hạng B2
17/12/18
117
120
45
45
Toàn là biện hộ cho cái thói quen sử dụng sai mục đích. Mưa trắng trời cả trăm km chỉ thấy vài xe bật hz mà hầu hết là xe gia đình (4c, 7c), đám xe tải, container, xe khách có thằng nào bật đâu. Tôi đoán là tài mới, xe mới, ít đi đường trường nên không chấp. . Bác nào thích bật thì bật đi, vui vẻ k quạo.
Trời mưa đi trên cao tốc quan trọng nhất là giữ khoảng cách không phải là đèn khẩn cấp

Hạng D
6/3/08
3.923
7.950
113
Sàigòn
Mấy Bác thích bật đèn hazard có từng trải nghiệm (hay chỉ nghĩ thôi cũng được) là khi trời mưa, độ nhận diện của cái đèn hazard vàng nháy nháy vs cái đèn đờ mi sau (màu đỏ) là hầu như không khác nhau, thậm chí nếu xe trước chỉ bật cái đèn đỏ còn dễ thấy hơn không? Chưa nói đến đèn sương mù sau vì ở VN nhiều xe ko có.

Việc các bác xài đèn hazard chỉ là cho các bác cái “cảm giác” an toàn hơn thôi, thực tế thì ko cần!

• Like
Reactions: LocNguyen
TFS confirmed
Hạng B2
24/2/23
206
1.578
93
Có cái đèn mà lắm thớt vãi, chốt hạ là luật ko cấm thì cứ xài vô tư đi, miễn khi xảy ra chuyện đừng đổ lỗi là được.