Từ độc quyền nó sinh ra cửa quyền, quan liêu, hách dịch, vì không có cơ quan nào kiềm chế hoặc cạnh tranh thì nó tự tung tự tác thôi. Có ai đó từng có lý khi nói rằng "độc quyền tất yếu sẽ dẫn đến tha hóa".

Vậy bác nghĩ là em đang nói về độc quyền cái gì?

theo cách hành văn như comment trên về độc quyền, em nghĩ anh đang nói về độc quyền nước uống có ga đóng chai, hoặc về độc quyền nước tẩy rửa

• Haha
Reactions: LACDA
Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Từ độc quyền nó sinh ra cửa quyền, quan liêu, hách dịch, vì không có cơ quan nào kiềm chế hoặc cạnh tranh thì nó tự tung tự tác thôi. Có ai đó từng có lý khi nói rằng "độc quyền tất yếu sẽ dẫn đến tha hóa".
Em vẫn chưa hiểu bác nói ngành nào đang độc quyền. :D :D :D

• Like
  • Haha
Reactions: LACDA and Perenco
Hạng F
3/10/15
9.986
12.324
113
Em vẫn chưa hiểu bác nói ngành nào đang độc quyền. :D :D :D
Những ngành tiền nhất mọi thời đại thì bây giờ nhà nước độc quyền cả: thuốc lá, xăng dầu, điện đóm.

• Like
Hạng F
28/8/19
6.742
11.470
113
Palm Beach, Florida, US
Thật sự các cây xăng Ở Mỹ bán xăng có lời rất ít, cái Họ kinh doanh lời là những thứ bán bên trong. Một cây xăng nó như 1 cửa hàng tiện lợi, bán đủ thứ từ cây kim sợi chỉ, beer rượu, thuốc lá, đồ ăn, vé số, đổi gas...vv..vv..

• Like
Hạng D
20/2/12
1.958
2.758
113
Thật sự các cây xăng Ở Mỹ bán xăng có lời rất ít, cái Họ kinh doanh lời là những thứ bán bên trong. Một cây xăng nó như 1 cửa hàng tiện lợi, bán đủ thứ từ cây kim sợi chỉ, beer rượu, thuốc lá, đồ ăn, vé số, đổi gas...vv..vv..
Người từ nước Mỹ nói rất chính xác!

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Những ngành tiền nhất mọi thời đại thì bây giờ nhà nước độc quyền cả: thuốc lá, xăng dầu, điện đóm.
Xăng dầu nó có xuất, nhập khẩu, sản xuất, phân phối với bán lẻ, ko biết ae muốn nói là khâu nào. Xuất nhập dầu thô thì cấm "nước ngoài". Sx thì lọc dầu như Nghi Sơn, Chính phủ cũng chỉ có 25%, còn lại là Nhật với Cô oét. Bán lẻ thì chính cổ đông của Nghi Sơn là Nhật mở được vài cây xăng cũng dừng, có lẽ vì lãi quá. Còn nếu độc quyền phân phối thì Petrolimex cũng cổ phần nước ngoài từ lâu rồi. Vậy thì đấy ko phải độc quyền nhà nước.
Còn nếu độc quyền thị phần thì đấy theo kte học lại là kết quả của cạnh tranh, vậy là chứng tỏ thị trường Vn rất cạnh tranh. :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: Perenco
Hạng D
20/2/12
1.958
2.758
113
Tranh thủ sáng nay khi xăng chưa tăng giá, em quất full kịch kim luôn. Nghe chú em bán xăng nói chiều nay 15 giờ sẽ tăng giá xăng, nên em tranh thủ, thời buổi khó khăn, cái gì tiết kiệm được thì tiết kiệm, được ít ra là 2 tô phở ăn sáng.:p

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Perenco
Hạng F
28/8/19
6.742
11.470
113
Palm Beach, Florida, US
Tranh thủ sáng nay khi xăng chưa tăng giá, em quất full kịch kim luôn. Nghe chú em bán xăng nói chiều nay 15 giờ sẽ tăng giá xăng, nên em tranh thủ, thời buổi khó khăn, cái gì tiết kiệm được thì tiết kiệm, được ít ra là 2 tô phở ăn sáng.:p
View attachment 2777896
Á, chơi xe Mỹ á! Con nào max 160ml/h vậy? 3.0 đổ lên hả?
Công nhận, Lacda ở Trung Đông thì bèo chứ ở VN hay Mẽo là quí hiếm :eek:

Hạng F
3/10/15
9.986
12.324
113
Á, chơi xe Mỹ á! Con nào max 160ml/h vậy? 3.0 đổ lên hả?
Công nhận, Lacda ở Trung Đông thì bèo chứ ở VN hay Mẽo là quí hiếm :eek:
Ủa là bảng đồng hồ miles nghĩa là xe nhập châu Mỹ hả bác?
View attachment 2777896
Lạc đà đổ nhiêu xăng vậy.
80 lít giống tớ thì ăn ngập mồm beefsteak chứ phở gì khiêm tốn thế!!

• Haha