Hạng C
14/6/11
691
30.267
93
Long An

• Like
Reactions: thichmexe
Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Nghe chị chia sẻ mà sao cưng quá , giống bx em ở nhà y chang .
Nhóc em con trai nay lớp 10 hỏi thì nó nói con thích các sau này làm thiên về kỹ thuật máy móc , em cũng đang nghiên cứu mong sau cố gắn vào được BKhoa hoặc V Đức.
Tôi đang nghĩ trường này chắc mạnh về các Ngành Cơ khí , chế tạo máy, vật liệu, tự động hóa ,IT,..nói chung là về Kỹ thuật...vì người Đức họ mạnh về Kỹ thuật...còn về Tài chính , Kế toán, QTKD chắc ko mạnh ....
p/s : hồi xưu tôi học SPKT Thủ Đức , cũng là 1 trường đc tài trợ của Đức trước 1975...do vậy trường SPKT này mạnh về Kỹ thuật...máy móc thiết bị , phòng thí nghiệm của họ nhìn rất đã dù lúc đó là 1992-1993 ( gần 20 năm sau GP)

Tập Lái
20/8/15
43
1.629
83
45
SaiGon
Nghe chị chia sẻ mà sao cưng quá , giống bx em ở nhà y chang .
Nhóc em con trai nay lớp 10 hỏi thì nó nói con thích các sau này làm thiên về kỹ thuật máy móc , em cũng đang nghiên cứu mong sau cố gắn vào được BKhoa hoặc V Đức.
con gái em nó thích đồ hoạ, VGU chắc có ngành này hén. Hồi lớp 8 nó đã tập tành buôn bán thú móc len ì xèo trên mấy hội nhóm đan lát gì đó ...
hiện tại bi giờ nó thích đi trung quốc
hổm nó kể nó muốn đi TQ em muốn té ghế
mà nghe hoy chứ ko có bàn ra hay bàn vô thêm bớt
hy vọng thêm vài năm nó thay đổi ý định
mấy bữa nay em hay xem mí đứa reviewer nói toilet bên TQ rất kinh dị, đồ ăn cay phỏng lưỡi, dầu mỡ lềnh lềnh ....
cái con em cũng nghe, xong nó nói em dìm hàng TQ, em xem mấy cái review đó đặng làm cho nó thui chột ý chí/ ý định ... blah ... blah...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/8/07
1.903
613
113
53
huhu
bây giờ 2 mẹ con đi mua quần áo, giày dép... với nhau
mỹ phẩm cũng rủ con đi mua chung, tối tối 2 mẹ con bôi bôi trét trét
lâu lâu wax lông nách cho con
thấy chỗ nào bán đồ teen teen là rủ con đi xem
gần Tết rủ con đi săn mấy mẫu nails giả đặng dán móng tay
sắm 1 lô lốc đồ make up, mẹ lấy cớ da con còn non ko cho xài, mẹ xài hết dùm con
... nghĩ tới mai mốt nó ở KTX 1 mình
huhu chịu ko nổi
chắc phải tự mình rèn bản thân mình thôi, tự thay đổi suy nghĩ của mình thôi chứ chim ra ràng là phải để chim bay ko thể úm mãi
Mình có 2, 1 trai 28 tuổi, 1 gái 17T. Thằng lớn xuống núi du giang hồ, con nhỏ và mẹ tối ngày rù rì. Mình giờ ra rìa rồi anh ơi. Cuối tuần hú thằng con, tụm 5 tụm 3 cả nhà lại làm vài ve cho vui nỗi ...nhớ con hồi còn bé tý, đeo ba như sam ấy.

Tập Lái
20/8/15
43
1.629
83
45
SaiGon
Mình có 2, 1 trai 28 tuổi, 1 gái 17T. Thằng lớn xuống núi du giang hồ, con nhỏ và mẹ tối ngày rù rì. Mình giờ ra rìa rồi anh ơi. Cuối tuần hú thằng con, tụm 5 tụm 3 cả nhà lại làm vài ve cho vui nỗi ...nhớ con hồi còn bé tý, đeo ba như sam ấy.
thế em chỉ còn vài năm để ôm ôm ấp ấp với con gái thui
mấy năm nữa nếu mà có bồ thì lại ôm bồ thui, bỏ quên mẹ lun cho mà coi :(
con trai bác 28t rùi thì cha con ngồi làm vài ve như hai người bạn vậy mà hay đó bác, ráng duy trì hai bên win - win nha bác

Hạng C
14/6/11
691
30.267
93
Long An

Hạng D
16/10/11
1.728
9.182
113
Nhóc mình nó hoc RMIT mới gần ra trường thì xin vào làm Samsung ( Khu CNC Thủ Đức) ..làm dạng part time ...đc vài tháng chán xin nghỉ vì lý do rất đơn giản : ko sử dụng đc tiếng Anh vì mây ông Hàn nói dở quá ////môi trường làm việc thì mấy anh chị dưới quê ko ah ..ăn bận chán quán...pà mẹ nó hết biết nó nghĩ sao...
Rồi lại tự xin vào Delloite làm ..đc vài tháng rồi lại nghỉ vì muốn đi học thêm....tự xoay trở mượn tiền đi học thạc sỹ.....( mình ko có backup chuyện này) ..nó tự quyết hết luôn...Nói chung là h tụi nó tự xử hết cha mẹ ko có tác động nhiều đc đâu.....và nó ko thích thì ko làm chứ ko có chuyện làm tạm để kiếm việc chỗ khác như thời mình ....Có thể rằng tụi nó h nghĩ rằng ở nhà thì cũng đc cha mẹ nuôi ....trong tg kiếm việc khác...??
Cho mình hỏi là tes
Mình cũng giống anh ....Thằng lớn mình xong Rmit Logistic 2023 h đang đi 1 năm hoc Thạc Sỹ ở Hà Lan...
Bé em năm nay đang nghía trường Viet Đức này...có con đứa ban học ở đây vừa mới ra trường..thấy khen cái trường này lắm...
1 tuần chỉ học 4 ngày , T7 và CN là lịch nghỉ ngày còn lại thì tùy theo lịch học
Mình khoái cái vụ day 100% TA như RMIT mà hoc phí khoảng 1/2 vs Rmit

Chi phí học như sau :
-Học phí Tầm 100M/năm
-Chi phí KTX 600k/tháng
-Xe buýt ngày 6M/học kỳ
-Xe tuần 3M/học kỳ
-Ăn uống KTX
-Có khoa đóng thêm phí hành chính

Nên cho cháu đi Test AS ..nếu đạt thì ko cần xét gì nữa cả chờ tới ngày nộp hồ sơ vào học
Nếu ko đạt thì quay sang xét học bạ .
Bé mình E. 6.5 và điểm TB các môn ( hình như 5 môn gì đó ) của 3 năm cấp 3 trên 8.0 đạt yêu cầu vào học....( Trường lấy chuẩn điểm TB 7.5) ...
Cho mình hỏi test As là gì bác, con mình sang năm vô 12 đang có hướng này.
Nó học điểm TB các môn thấp quá nên không biết đủ đk không. Hay chỉ cần đk tiếng anh đạt

Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Cho mình hỏi là tes

Cho mình hỏi test As là gì bác, con mình sang năm vô 12 đang có hướng này.
Nó học điểm TB các môn thấp quá nên không biết đủ đk không. Hay chỉ cần đk tiếng anh đạt
Test khả năng tư duy của cháu bằng tiếng Anh.....nói chung là ko dễ đạt đâu..mình nghe bé mình nói vậy...có bài mẫu trên trang của Trường...bác vào đó tham khảo...

• Like
Reactions: thichmexe
Tập Lái
31/1/15
13
790
78
Anh @Balance cho mình hỏi, trong còm trước anh có đề cập là để có học bổng học kỳ học ở Đức phải trong top 25, có nghĩa 25 suất cho từng ngành hay 25 suất cho cả khoá vậy anh?