Hạng B2
11/3/16
211
203
43
35
TP.HCM
Em chào mọi người trong diễn đàn!
Xin phép mọi người cho em thắc mắc một vấn đề (có thể không mới) là: Trong các trường hợp vi phạm luật giao thông mà hình thức chế tài chỉ quy định là Phạt hành chính và không có hình thức chế tài bổ sung như tước GPLX ... ngày, thì hình thức chế tài để các lái xe đóng phạt là như thế nào ạ?
VD: Nếu em vi phạm lỗi không tuân theo biển báo, vạch kẻ đường, mức phạt tầm 400k thì em sẽ đóng phạt tại chỗ rồi lấy biên lai hay nhận biên bản. Nếu nhận biên bản thì xxx có giữ GPLX của mình hay không? Nếu có thì ngay hôm sau mình lên đóng phạt được ngay phải không ạ?
Chân thành cảm ơn mọi người

Hạng D
14/8/15
1.568
23.687
113
Lỗi không tuân thủ bb vạch kẻ đường phạt tận 400k ah ? :3dngacnhien::3dngacnhien:

Hạng F
1/6/15
5.555
28.520
113
Không tuân thủ biển báo chỉ có 100K-200k, đóng phạt tại chỗ nghen bác. Nếu trên 250K thì CSGT lập biên bản và giữ một trong những thứ như giấy đăng ký xe, bằng lái, sổ đăng kiểm, tới ngày hẹn bác lên lấy quyết định xử phạt, đóng phạt rồi lấy giấy về.

• Like
Reactions: long265
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
VD: Nếu em vi phạm lỗi không tuân theo biển báo, vạch kẻ đường, mức phạt tầm 400k thì em sẽ đóng phạt tại chỗ rồi lấy biên lai hay nhận biên bản.
--> Lỗi này theo NĐ 171 thì mức phạt dưới 250.000 đồng nên vi phạm lỗi này thì thông thường csgt sẽ phạt vi phạm tại chỗ --> người vi phạm đóng phạt và lấy biên lai phạt từ người xử lý vi phạm tại chỗ, không có biên bản vi phạm mà chỉ có quyết định xử phạt VPHC tại chỗ --> quy định về xử phạt vi phạm hành chính tại điều 56, 69 Luật XLVPHC.

Nếu nhận biên bản thì xxx có giữ GPLX của mình hay không?
--> Các lỗi vi phạm hành chính không thuộc trường hợp xử phạt tại chỗ và chỉ phạt tiền thì sẽ được lập biên bản vphc. Để có căn cứ và chế tài người vi phạm thực hiện QĐ xử phạt vi phạm hành chính các lỗi này, csgt khi lập bbvp sẽ tạm giữ các giấy tờ có liên quan đến người hay phương tiện vi phạm như : giấy phép lái xe, chứng nhận đăng ký xe, ... --> bác xem quy định tại khoản 6 điều 125 Luật XLVPHC

Nếu có thì ngay hôm sau mình lên đóng phạt được ngay phải không ạ?Chân thành cảm ơn mọi người
--> Nếu bị lập biên bản vi phạm thì người bị lập bbvp chỉ đóng phạt khi có quyết định xử phạt --> thông thường quyết định xử phạt được ban hành trong 7 ngày kể từ ngày lập bbvp --> người bị lập bbvp căn cứ vào thời gian hẹn lấy QĐ xử phạt vi phạm ghi trong bbvp để đến lấy và đóng phạt --> do đó khi bị lập bbvp thì hôm sau mình chưa đóng phạt được --> bác xem quy định tại khoản 3 điều 58, khoản 1 điều 66, điều 70 + 73 Luật XLVPHC.

Hạng B2
11/3/16
211
203
43
35
TP.HCM
Ôi kiến thức của bác TOAGT thật sâu rộng, dẫn chiếu thật chi tiết.
Em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ, như vậy em cũng an tâm hơn ạ

Hạng B2
16/7/14
479
436
63
Ôi kiến thức của bác TOAGT thật sâu rộng, dẫn chiếu thật chi tiết.
Em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ, như vậy em cũng an tâm hơn ạ
Vậy còn chờ chi nữa mà không cảm ơn bác @TOAGT một...trăm like! hihi.
Bác @TOAGT đã dẫn chứng rồi thì chính xác ạ.