Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53
NắngSG nói:
Còi và đèn thế nào thì vượt quá tiêu chuẩn hả các bác?
Còi thì Không nhỏ hơn 90DB, và không lớn hơn 115dB.
Còn đèn thì cũng có quy chuẩn của nó bác ah! E thấy phạt mấy xe gắn còi lớn quá là đúng, nhiều khi đi đuờng những người yếu tim dễ bị giật mình vì xe sau bấm còi lớn quá!

Hạng B2
15/2/13
138
1
18
Quy định về đèn đã có từ lâu, ở Nghị định 34/2010 và Nghị định 71/2012 đã có, nhưng muốn xử lý lỗi "đèn không đúng thiết kế", về nguyên tắc phải có kết quả so sánh giữa nhà sản xuất (bản thiết kế của hãng, có giá trị pháp lý) với thực tế (trên cơ sở kiểm định của cơ quan đăng kiểm) => nhiêu khê, rắc rối vì phải theo quy trình chặt chẽ, mất thời gian. Nên cá nhân em thấy, thông thường khi bị xxx vịn, bị hù là sợ, không cãi lý với họ nên "ký biên bản" cho xong.
Tương tự, Bộ GTVT có quy định về mức sàn - trần về âm thanh của còi xe. Và quy định xử phạt việc gắn, sử dụng còi quá âm lượng cho phép được bổ sung trong Nghị định 71/2012 có hiệu lực từ tháng 11-2012 vừa qua. Nhưng xử lý "còi hơi" thì xxx không thể đưa tai ra và nói: "chú bóp còi cho anh nghe to không" rồi phạt được. Cho nên, theo em thì trong trường hợp xxx không có máy đo thì rất khó xử lý trong trường hợp này.
Đây chỉ là ý kiến của em, chỉ nhằm phân tích một số bất cập có thể xảy ra trong quá trình xử phạt vi phạm giao thông. Và em tin là các OS nhà ta luôn là người hiểu lý lẽ, có ứng xử giao thông đầy văn hóa chứ không thể vì sự sơ hở của pháp luật để đối phó, gắn đèn quá sáng, còi quá to... (Em chỉ nói lên suy nghĩ của mình, nếu có gì không phải, các bác cũng đừng ném đá em nha.)

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/2/12
1.435
8
38
4runner nói:
Đây cũng đang ràu nè , Zin có 2 bi thôi em ghép thêm 2 bi gầm nữa là 4 . Khác thiết kế chắc luôn

Sweety nói:
4runner nói:
Sweety nói:
"Sử dụng đèn chiếu sáng ko đúng tiêu chuẩn thiết kế cho từng loại xe". Hiểu sao đây các bác?

Đèn dùng choá ( gáo gương ) thay bằng projector là một dạng ...:D:D

Đang rầu mà anh Tư đâm wài:(
Diệp51A nói:
Chít mịa rầu! Xe em 4 cái bi lun tính sao ta??
Đâu có thấy nói phạt 4B vì lắp thêm đèn phía trước đâu mấy bác? Điều 17 chỉ phạt 2B thôi mà. Vậy thì cứ lắp bi vô tư nhóe. :D

Hạng C
26/12/12
950
16
18
các xe 4b đều có đèn sương mù bác ak, chỉ có khác 1 chỗ là bác muốn lắp khi mua xe hoặc bác mang về nhà tự lắp thôi.
Nếu bác đặt hàng khi mua xe thì nó sẽ tích hợp công tắc cho bác luôn, còn nếu bác tự lắp thì bác phải chế công tắc riêng. Các xe 4b hầu như xe nào cũng có chỗ chờ để lắp đèn gầm mà.

Hạng D
3/1/10
1.811
95
48
TP. HCM
Sweety nói:
"Sử dụng đèn chiếu sáng ko đúng tiêu chuẩn thiết kế cho từng loại xe". Hiểu sao đây các bác?
câu này là cái câu ngu nhất

Hạng F
1/8/12
5.730
5.744
113
TP HCM
Chết em rồi chắc phải tháo đèn độ gắn lại đèn Zin nếu không muốn tốn lúa.

Hạng C
7/5/12
882
23
18
Oto k phạt lắp xenon trước mà chỉ phạt 2b lên xenon thui, các bác chưa đọc kỹ!

Hạng B2
17/12/11
482
19
28
44
Sweety nói:
Có nghĩa là chỉ được dùng đèn rin. Mỗi xe khi ra thị trường đã được hãng đăng ký chất lượng, thiết kế, mẫu mã với bên đăng kiểm rồi. Xe nào mà thiết kế ban đầu có Bi thì được dùng, còn ko mà đem độ điếc là lụm hết.
Phát này xxx sướng nhể. Thổi lại thì ít nhất cũng bắt được lỗi dùng đèn chiếu sang sai thiết kế.......Coi như khỏi cãi.