Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
RE: Tự tập lái xe, 2 người chết

Trường hợp bác songlam nói thì người tập lái tự thuê xe chạy nếu để xảy ra tai nạn thì tự mình chịu trách nhiệm rồi. Nhưng em thắc mắc là người/ đơn vị cho thuê xe có liên đới không các bác? vì cho một người chưa có bằng lái thuê là không được? Đúng không các bác?

Em hồi mới tập lái cũng hay ra SVĐ Thống Nhất thuê nhưng thằng bạn em có bằng thuê giúp và ngồi bên để kèm. Nay đã lấy bằng được 6 tháng rồi, thỉnh thoảng chỉ chạy xe công ty khi đi công việc với tài xế. Em chưa có xe riêng nên tay lái còn yếu lắm.

Tóm lại các bác tập lái nên hết sức cẩn trọng.

Hạng B2
8/4/05
238
21
18
53
SG

Nhưng em thắc mắc là người/ đơn vị cho thuê xe có liên đới không các bác? vì cho một người chưa có bằng lái thuê là không được?

Dĩ nhiên là phải chịu trách nhiệm rồi. Cho mượn xe cũng phải kiểm tra kỹ nữa là.
Nếu là xe tập lái "chính hiệu" thì phải có phanh phụ cho thầy, có biển tập lái gắn trên xe
thầy phải có chứng chỉ hành nghề và chỉ được phép chạy trên một số tuyến đường với tốc độ nhất định.

Hạng B2
25/11/05
102
0
0
Hà Nội

Trích đoạn: songnguyen

Trường hợp bác songlam nói thì người tập lái tự thuê xe chạy nếu để xảy ra tai nạn thì tự mình chịu trách nhiệm rồi. Nhưng em thắc mắc là người/ đơn vị cho thuê xe có liên đới không các bác? vì cho một người chưa có bằng lái thuê là không được? Đúng không các bác?

Em hồi mới tập lái cũng hay ra SVĐ Thống Nhất thuê nhưng thằng bạn em có bằng thuê giúp và ngồi bên để kèm. Nay đã lấy bằng được 6 tháng rồi, thỉnh thoảng chỉ chạy xe công ty khi đi công việc với tài xế. Em chưa có xe riêng nên tay lái còn yếu lắm.

Tóm lại các bác tập lái nên hết sức cẩn trọng.

Theo em hiểu nếu bác có xe mà cho người quen không có bằng mượn (chứ k phải thuê đâu nhé) mà xảy ra tai nạn thì bác cũng phải chịu trách nhiệm cùng. Có ông bạn em k có bằng lái đòi chạy thử xe em trên đường em cương quyết k cho mượn, làm ông ấy bực mình 1 thời gian, nhưng em vẫn cứ "mất lòng trước được lòng sau" [:-]

Hạng B1
13/9/04
95
2
8
VNOB

Kiểu này thì đúng là tự tập 1 mình rồi nếu có người khác thì họ đã giật hộ pac ấy cái phanh tay đâu đến nỗi thảm thế này,pac này đen quá

Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong

Thế mà em hồi trước cũng lên xe tập xe lần đầu tiên là xe 12 chỗ ấy, của cơ quan, nhưng ra sân vận động đi. Sau đó mấy hôm thì 12h đêm lái xe đi Đồ Sơn, nhưng có lái xe đi kèm bên cạnh. Nhưng hồi ấy đường DS chưa làm lại, nên chật, đi cũng thấy ghê ghê.

Hạng B2
21/4/04
143
1
0
Vietnam

Em hồi chưa lấy Bằng và sau lấy Bằng vài tháng chỉ chạy tối hoặc đi những đoạn nào thật vắng hay là bãi đất trống và có người quen chạy xe chuyên nghiệp kèm cặp, lúc đó đã tương đối thạo và tập bằng Huyndai Starex nhưng nghĩ lại vẫn thấy sợ :D.

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: songnguyen
Nay đã lấy bằng được 6 tháng rồi, thỉnh thoảng chỉ chạy xe công ty khi đi công việc với tài xế. Em chưa có xe riêng nên tay lái còn yếu lắm.

Có 3 dạng tài xế theo thống kê có khả năng gây tai nạn cao là:

(1) Những người thỉnh thoảng mới lái xe, trong 1 tháng chỉ lái 2 - 3 ngày
(2) Những người mới lái xe dưới 2 năm
(3) Những người đã lái xe có thâm niên trên 10 năm

Vậy bác phải hết sức đề phòng và cẩn thận mỗi khi cầm lái đấy.
Còn những người đang tập mà tự cầm lái thì... không gây tai nạn mới là lạ.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

nguồn ở đâu vậy bác?

Trích đoạn: mazspeed

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.

(Theo báo giao thông)

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: qha_vn
nguồn ở đâu vậy bác?

quote:

Trích đoạn: mazspeed

Tôi đọc trên báo hoặc tạp chí nào đó, cũng lâu rồi. Bây giờ bác hỏi nguồn ở đâu thì tôi chịu.[8|]