Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Chào các bác,

Như tiêu đề, em muốn hỏi về cách đi của xe máy trên cầu Thủ Thiêm 1, hướng đi từ quận 2 sang quận 1. Khi đi từ quận 2 sang, xe máy sẽ chạy làn trong cùng bên phải (làn 1). Khi đến chỗ rẽ thứ 1, xe máy sẽ chuyển từ làn 1 sang làn 2, và đến chỗ rẽ thứ 2, xe máy sẽ chuyển từ làn 2 sang làn 3. Vấn đề ở chỗ là xe ô tô khi đi từ quận 2 sang thì sẽ đi ở làn 2, và nếu ô tô đi về hướng quận Bình thạnh, thì tới chỗ rẽ thứ 2 sẽ chuyển sang làn 1.

Như vậy, sẽ có lúc xe máy và ô tô cùng ở làn 2. Em đã trải qua tình huống này, em ở làn 2 đang chuyển qua làn 3, và em thấy 1 chiếc ô tô/ xe tải phía sau, đang ở làn 2, phi thẳng đến em, em cuống cuồng, may là em lấy lại bình tĩnh mà chuyển nhanh qua làn 3.
Cách đi đúng là như thế nào, em nhờ các bác tư vấn giùm em, em chỉ muốn đi làm sao cho an toàn nhất thôi ạ.

Em cảm ơn các bác rất nhiều.

View attachment 2639730*Ảnh minh họa
Nếu muốn an toàn thì thôi bác chui hầm Thủ Thiêm cho chắc ăn đi.

Hạng B2
20/8/12
240
3.586
93
50
bautx.blogspot.com
Chỗ này mình đi thường xuyên, thấy bình thường mà.
Khi mình rẽ về Bình Thạnh, sẽ xi-nhan và chuyển dần từ lane 2 sang lane 3. Nhưng đi chậm và nhường cho xe máy đi thẳng vượt phải. Xe máy đi sau thì dĩ nhiên họ nhường cho xe mình rẽ hoặc lách sang trái để đi thẳng.
Đấy là đi nghiêm túc và nhường nhịn. Chứ gặp bọn hổ báo cáo chồn nó chạy thì xe hơi hay xe máy cũng chẳng đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông nói chung.

Hạng C
18/7/11
754
1.263
93
Chào các bác,

Như tiêu đề, em muốn hỏi về cách đi của xe máy trên cầu Thủ Thiêm 1, hướng đi từ quận 2 sang quận 1. Khi đi từ quận 2 sang, xe máy sẽ chạy làn trong cùng bên phải (làn 1). Khi đến chỗ rẽ thứ 1, xe máy sẽ chuyển từ làn 1 sang làn 2, và đến chỗ rẽ thứ 2, xe máy sẽ chuyển từ làn 2 sang làn 3. Vấn đề ở chỗ là xe ô tô khi đi từ quận 2 sang thì sẽ đi ở làn 2, và nếu ô tô đi về hướng quận Bình thạnh, thì tới chỗ rẽ thứ 2 sẽ chuyển sang làn 1.

Như vậy, sẽ có lúc xe máy và ô tô cùng ở làn 2. Em đã trải qua tình huống này, em ở làn 2 đang chuyển qua làn 3, và em thấy 1 chiếc ô tô/ xe tải phía sau, đang ở làn 2, phi thẳng đến em, em cuống cuồng, may là em lấy lại bình tĩnh mà chuyển nhanh qua làn 3.
Cách đi đúng là như thế nào, em nhờ các bác tư vấn giùm em, em chỉ muốn đi làm sao cho an toàn nhất thôi ạ.

Em cảm ơn các bác rất nhiều.

View attachment 2639730*Ảnh minh họa

muốn an toàn thì bác cứ đi men theo sát bên phải (lane 1 ) đừng lên cầu , rồi xuống vòng xoay nhỏ dưới chân cầu vượt đi về q1. Đi sẽ xa hơn lên cầu một chút .

Hạng D
16/11/20
2.631
7.860
113
37
Hic, chỗ này mà còn lên hỏi đi sao cho an toàn thì nếu bác này mà đi hướng về phà Cát Lái hướng đường Đồng Văn Cống, vòng xoay Mỹ Thủy khi đi cạnh các anh xe cont với nhiều hướng rẽ thì chắc ai mời qua đây chơi thì bác từ chối đi luôn cho nhanh chứ hỏi chi cho mệt.

Tập Lái
22/6/19
6
16
3
44
Mình cũng từng vài lần đi thẳng trên lane 1 sát bên phải, có bật xinhan trái để báo hiệu không rẽ phải, tuy nhiên lại bị xe con chạy cắt mặt quẹo phải nên cũng khá nguy hiểm. Sau này rút kinh nghiệm thì mình lấy ra lane 2 từ xa, +xinhan bật từ khi chuyển lane 2 thì không bị nữa.