Hạng B2
15/7/14
108
146
43
Nếu vị trí chổ ở cho thuê phòng ổn bác nên vay ngân hàng xây cao lên và làm phòng cho thuê, lấy tiền thuê trả ngân hàng như 1 nguồn thu sinh lợi. Khoảng 4 năm thu hồi vốn khoản đó thì nhu cầu gia đình để lấy sử dụng lại ko mất tiền.
Chỗ em là khu công nhân, bao vụ có khách thuê nhưng em xác định không chơi kiểu này, nhà là ra nhà, thuê là ra thuê, tách biệt, không có chủ khách ra ra vào vào chung.
Mình nghĩ chắc Bác chủ cố lắm mới đủ lực xây 2 tấm, cố ở đây chắc là đã bao gồm vay rồi. Nên phải tính PA xin phép trước xây sau
Vâng, tài chính eo hẹp bác ơi.
Nhiều người tính như vậy, rất phí tiền móng (đáng kể đấy). Kinh nghiệm thực tế, chưa bao giờ thấy có vụ sau vài năm nâng tầng xây thêm (nhà vô ở mấy năm rôi mà beton các thứ, thợ nó dẫm banh nhà, phiền phức đủ kiểu).
Thiết kế hoàn chỉnh như nhà sẽ hình thành trong tương lai, xây thô, (chỉ beton, tường bao, sơn nước bên ngoài luôn). Hoàn thiện wc, lát gạch, nội thất ...bên trong sau này. Như vậy thì khả thi hơn.
Nhưng không đủ tiền bác ơi, vấn đề là ở đó, còn ở vài năm sửa chữa, cơi nới thiên hạ họ làm đầy mà, thậm chí nhà có tuổi đời hơn 10 năm người ta còn có thể sửa chữa cơi nới được.

Hạng D
4/8/11
1.048
4.259
143
Chỗ em là khu công nhân, bao vụ có khách thuê nhưng em xác định không chơi kiểu này, nhà là ra nhà, thuê là ra thuê, tách biệt, không có chủ khách ra ra vào vào chung.
Vâng, tài chính eo hẹp bác ơi.

Nhưng không đủ tiền bác ơi, vấn đề là ở đó, còn ở vài năm sửa chữa, cơi nới thiên hạ họ làm đầy mà, thậm chí nhà có tuổi đời hơn 10 năm người ta còn có thể sửa chữa cơi nới được.
thấy được like nên khuyên típ...dân pro già thấy thế thì chém thế, còn nếu thấy "người ta làm đầy" thì go ahead, sau này (1 làm ăn lên sẽ mua nhà mới, 2 làm ăn bèo bọt thì cố mà bám trụ chứ cũng không xây sửa gì được đâu, thành thị năm 202x chớ có phải nông thôn đâu mà cơi nới) nhớ lại là có người khuyên rồi, tai tui khong nghe nhé

• Like
Reactions: xuanlanvu
Tập Lái
6/8/18
28
32
13
34
Em góp ý nhẹ bác thế này:
  1. Giấy phép xây dựng 4 tấm mà xây có 2 tấm là ko được. Bác xin bao nhiêu tấm thì xây đúng, ko phải xin điều chỉnh hoặc cấp lại giấy phép mới nha bác. Vừa tốn tiền lại vừa tốn thời gian nha bác.
  2. Việc ko hoàn công nhà là điều bất đắc dĩ thui nác. Làm giảm cái giá trị nhà đất, và sau này hoàn công cực kỳ tốn tiền rồi lằn nhằng thủ tục bác ơi.
  3. Theo riêng em, bác xin phép 2 tấm làm móng cho 4 tấm, hoàn công nhà ngon lành nắm cái sổ hồng chắc cú. Sau ưng nâng tầng làm hồ sơ xin nâng tầng sau.
Mong bác có lựa chọn hợp lý.

Hạng B1
11/7/19
52
25
3
34
Quan trọng đất nhà Bác diện tích thế nào!? Mét ngang mà đủ dt thì tách lối đi riêng thoải mái, người thuê sao chung chạ với chủ đc. Rất rất nhiều người làm kiểu này rồi, ngay khu công nhân thì nguồn thu cho thuê vô cùng ổn định. Thiết nghĩ Bác nên sn thêm.

Hạng B2
27/5/17
447
793
93
40
Em là fan cuốn sách Cha giàu cha nghèo.
Nên em luôn cố gắng chuyển đổi từ tiêu sản qua tài sản. Đừng vì cái mình không thích rồi ko làm, tất cả đều có giải pháp căn bản phải chấp nhận cái giá đánh đổi.
Làm thêm cái thang bộ bên ngoài thì đâu ảnh hưởng tới mình. Lấy mở nó rán nó.

• Like
Reactions: tqn007
Hạng C
25/7/18
588
2.004
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Đã xây rồi thì khó nâng tầng lắm, đủ thứ phiền phức vì đang ở yên ổn ngon lành mà, nếu muốn nâng tầng sau này thì chỉ nên nâng 1 tầng trên sân thượng thôi (dĩ nhiên phải xây sẵn 2 toilet phía trước và sau sân thượng trước - ko cần gắn thiết bị vệ sinh cho tiết kiệm, rồi xây tum luôn, gắn bồn nước trên tum cố định, sau này chỉ xây thêm 2 phòng trước và sau sân thượng thì khỏi dụng chạm vào bồn nước, toilet, thoát nước toilet, thoát sàn .... là hợp lý nhất). Xây kiểu này thì cũng chẳng cần xin hoàn công lại.