Tập Lái
24/5/21
33
32
18
31
Tư vấn chọn xe đi làm hàng ngày với khoảng cách xa, tài chính dưới 1 tỷ

*Ảnh minh họa

Các bác ơi, tài chính của em dưới 1tỷ (giá lăn bánh) thì nên chọn loại nào là phù hợp nhất ạ?

Chỗ làm cách nhà 30km ạ, tiêu chí hàng đầu là tiết kiệm nhiên liệu ạ. Em thì đang thích Cross, hoặc Hrv 2022 (cơ mà ko biết bao giờ mới về), nếu sedan thì có em nào hợp lý không ạ.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: love_arsenal
Hạng D
11/4/10
1.507
3.071
113
TP.HCM
Ngân sách 1 tỷ nếu chọn xe bình dân thì xe đầy ra đó, tha hồ quẹo lựa..còn nếu chạy nhiều hằng ngày và phục vụ cho gia đình, không kinh doanh dịch vụ thì cũng nên đặt tiêu chí an toàn, nhiên liệu, tiện ích và chi phí nuôi xe lên hàng đầu.

Bác đã chọn Toy-Corolla Cross bản hybrid thì tối ưu về nhiên liệu rồi..và còn đúng xu hướng bảo vệ môi trường nữa,..bản Hydrid do có động cơ điện cc công suất tức thì nên nước đề bốc so với các xe Toy khác cùng phân khối.
HR-V: xe của Honda nếu cùng phân khối so với các hãng bình dân, không tăng áp thì cho cảm giác chạy bốc hơn, nhược điểm là cũng ồn hơn (khắc phục bằng cách nâng cấp dàn âm thanh chuẩn 1 xíu).

Cả 2 con này đều có chi phí bảo dưỡng nhẹ nhàng, thương hiệu oto hàng đầu của Nhật, mạng lưới trạm bảo hành, dịch vụ, phụ tùng thay thế phủ rộng khắp VN nên cứ yên tâm, tuy nhiên chạy con Hydrid thì cẩn thận cái cục pin 1 tý, còn mọi mọi thứ khác xem như đã có hãng lo 5 năm đầu yên tâm mà cày kiếm tiền chờ tới ngày...nâng đời xe sịn.

Nói chung 1 lần mua xe là 1 lần mất công, cũng khó thay đổi hơn mua các vật dụng khác và phải gắn bó với nó cũng khá lâu nên cũng nên suy tính cho kỹ, còn chuyện xe Japan hay xe Korea thì thời nay chất lượng cũng xêm xêm cả rồi, chạy 30km/ngày x 365 ngày x 5 năm, cứ bảo dưỡng xe đúng theo khuyến cáo của hãng thì nó chẳng hư hao gì lớn đâu...của bền do người thôi.

Nếu cung đường Bác đi làm hàng ngày có đi qua các khu vực ngập nước, leo lề, hạ tầng còn kém thì cũng nên cân nhắc thêm vụ gầm xe cao..CUV/SUV và có cốp rộp rãi hơn tiện cho những chuyến du lịch dài ngày, còn chạy xe Sedan thì kiểu dáng sang hơn nhưng chạy rón rén thì cũng mất hứng...và muốn nhẹ nhàng thư thái khi lái xe (nhất là lúc kẹt xe) thì không nên mua bản số sàn (MT).

Chúc Bác sớm có chiếc xe phục vụ cho mình và lái xe an toàn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
25/10/20
1.545
14.492
98
56
lam con crv ban e cung duoc roi ,ngon hon hrv,cross,rong rai hon

Hạng F
29/10/16
11.503
21.754
113
Pháp
Nếu đi làm xa, thì chọn lựa hay nhất là xe máy dầu ... chứ xe xăng thì hơi ... phiền về chi phí, nhiên liệu và bảo dưởng . Xem các loại xe dầu rồi mới tính hiệu, đời, loại ...

Tập Lái
24/5/21
33
32
18
31
Ngân sách 1 tỷ nếu chọn xe bình dân thì xe đầy ra đó, tha hồ quẹo lựa..còn nếu chạy nhiều hằng ngày và phục vụ cho gia đình, không kinh doanh dịch vụ thì cũng nên đặt tiêu chí an toàn, nhiên liệu, tiện ích và chi phí nuôi xe lên hàng đầu.

Bác đã chọn Toy-Corolla Cross bản hybrid thì tối ưu về nhiên liệu rồi..và còn đúng xu hướng bảo vệ môi trường nữa,..bản Hydrid do có động cơ điện cc công suất tức thì nên nước đề bốc so với các xe Toy khác cùng phân khối.
HR-V: xe của Honda nếu cùng phân khối so với các hãng bình dân, không tăng áp thì cho cảm giác chạy bốc hơn, nhược điểm là cũng ồn hơn (khắc phục bằng cách nâng cấp dàn âm thanh chuẩn 1 xíu).

Cả 2 con này đều có chi phí bảo dưỡng nhẹ nhàng, thương hiệu oto hàng đầu của Nhật, mạng lưới trạm bảo hành, dịch vụ, phụ tùng thay thế phủ rộng khắp VN nên cứ yên tâm, tuy nhiên chạy con Hydrid thì cẩn thận cái cục pin 1 tý, còn mọi mọi thứ khác xem như đã có hãng lo 5 năm đầu yên tâm mà cày kiếm tiền chờ tới ngày...nâng đời xe sịn.

Nói chung 1 lần mua xe là 1 lần mất công, cũng khó thay đổi hơn mua các vật dụng khác và phải gắn bó với nó cũng khá lâu nên cũng nên suy tính cho kỹ, còn chuyện xe Japan hay xe Korea thì thời nay chất lượng cũng xêm xêm cả rồi, chạy 30km/ngày x 365 ngày x 5 năm, cứ bảo dưỡng xe đúng theo khuyến cáo của hãng thì nó chẳng hư hao gì lớn đâu...của bền do người thôi.

Nếu cung đường Bác đi làm hàng ngày có đi qua các khu vực ngập nước, leo lề, hạ tầng còn kém thì cũng nên cân nhắc thêm vụ gầm xe cao..CUV/SUV và có cốp rộp rãi hơn tiện cho những chuyến du lịch dài ngày, còn chạy xe Sedan thì kiểu dáng sang hơn nhưng chạy rón rén thì cũng mất hứng...và muốn nhẹ nhàng thư thái khi lái xe (nhất là lúc kẹt xe) thì không nên mua bản số sàn (MT).

Chúc Bác sớm có chiếc xe phục vụ cho mình và lái xe an toàn.
Dạ vâng em cảm ơn bác nhé !

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng D
6/12/07
1.353
14.567
113
1 tỏi thì Vinfast sedan, không nói nhiều.

Hoặc Cerato AT bản AT thấp nhất (520tr), còn dư bỏ ngân hàng hoặc đầu tư coin hoặc mua đất.

Mỗi ngày có 60km thì đâu có gì nhiều đâu mà phải lăn tăn. Accent, Elentra, Vios nó bào taxi/dịch vụ còn kinh hơn

500tr chênh lệch ở trên, nếu bỏ ngân hàng thì mỗi năm được 25tr, vị chi 1000-1200l xăng, quá dư sức bù cho CHÊNH LỆCH xăng (nếu có) so với xe khác.

Hạng D
11/4/10
1.507
3.071
113
TP.HCM
Dạ vâng em cảm ơn bác nhé !
À, em còn sót 1 ý, mua xe chạy phục vụ cho gia đình thì Bác LOẠI ngay xe máy dầu ra nhé..chả tiết kiệm tiền nhiên liệu hơn xe xăng là bao nhiêu mà hôi nhà hôi cửa..máy thì kêu to,..còn so với xe hybrid (là xu hướng mới, bảo vệ môi trường), thì tiền nhiên liệu chưa biết mèo nào cắn miễu nào?!

Hạng D
4/7/13
1.552
6.104
133
Sài Gòn
Các bác ơi, tài chính của em dưới 1tỷ(giá lăn bánh) thì nên chọn loại nào là phù hợp nhất ạ, chỗ làm cách nhà 30km ạ, tiêu chí hàng đầu là tiết kiệm nhiên liệu ạ, em thì đang thích Cross, hoặc Hrv 2022(cơ mà ko biết bao giờ mới về), nếu sedan thì có em nào hợp lý không ạ.
Mang can 5 lít rượu ra để tránh con HRV, vừa bé, vừa đắt.