Tập Lái
26/7/22
20
7
3
42
Em chào các bác, em mới lấy con Ford Everest 2019 4x2 Titanium mấy tháng. Đây cũng là lần em chạy một con xe riêng nên em chưa có nhiều trãi nghiệm. Khi lái con Ford Everest của em chạy đường quốc lộ ở dãi tốc độ 60km/h gặp mấy khúc đường xấu thì em thấy xe nó sàng rất ghê, em phải ghìm tay lái để giữ xe ổn định, gặp mấy đoạn đường nghiêng em cũng phải giữ tay lái vì xe có xu hướng lệch về bên phải hoặc trái. Đường bằng và tốt thì xe rất êm không sao cả.

Em không rõ do xe mình hay đây là tình trạng chung của Ford Everest. Mấy người lái các dòng xe khác như CR-V cũng nói xe em bị sàng. Hãng thì bảo xe nào cũng vậy, mà em gặp 1 ông đi con giống em thì bảo thay cục cao su gì ở càng chữ A với cân chỉnh thước lái là hết. Em không biết thế nào mong các bác chỉ dẫn. Em cảm ơn các bác.

Tư vấn giúp em, Ford Everest 2019 bị sàng lắc
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/3/16
1.435
2.562
113
39
em biết bệnh xe bác rồi, bệnh này vô phương cứu chữa :D

giờ chỉ còn cách đổi RR nhé bác

P/S: bác mượn Fortuner, Pajero Sport, Range Rover chạy thử cùng cung đường cùng vận tốc 60km/h này xem nó lắc không đã rồi hãy đổi RR nhé

Tập Lái
26/7/22
20
7
3
42
Cảm ơn bác @crabs, xe lắc thì hình như là bệnh của Ford Everest rồi (theo em biết thì xem khung gầm rời, off-road thì nó lắc, chạy càng chậm càng lắm :D). Ý em ở đây là vô lăng, em thấy xe nó xàng em ngán quá, sợ nó phang vào con lươn hoặc sàng qua phía bên container thì tèo. Với lại lái nó mỏi tay lắm. Không biết bác đang nói về bệnh này ko hay là bệnh xe lắc

• Like
Reactions: singapore12
Tập Lái
26/7/22
20
7
3
42
Em đoán chả bị gì
Xe gầm cao, khung rời thì nó lắc và sàng
Mấy ông kia chắc cũng same same thui bác ơi
Lắc thì em đồng ý rồi bác, chạy càng chậm càng lắm, ở đây là tay lái đó bác, em giữ nó mỏi quá, nhiều khi sợ nó sàng vô con lươn hoặc sàng qua phía container á

Tập Lái
12/6/08
21
22
3
cân chỉnh thước lái, độ chụm lại thử đi bác, Everrest thì mình chưa chạy, nhưng có chạy Fortuner + Bán tải rồi, ko thấy bị tình trạng như Bác nói.