Hạng D
10/9/08
2.872
5.935
113
Anh chủ post thông tin lên đây đi, biết đâu CNler tranh nhau mua 3 tỏi tỏi rưỡi.

Hạng B2
21/3/17
452
30.648
93
Đầu tiên đặt cọc, viết giấy cọc, nhận tiền cọc, hẹn ngày ra Văn phòng công chứng ký hợp đồng mua bán.

Trên em thường thì cọc 3-40% giá.

Công chứng xong thanh toán hết phần còn lại, bên mua tự ôm đi làm sổ.
Cọc gì nhiều vậy? Nguoi bán mà đòi nhiều vậy thì rủi ro cao cho bên mua, mình (bên mua) sẽ ko chơi

Hạng D
10/9/08
2.872
5.935
113
anh nhận cọc trước, sau đó 2 bên hẹn ngày ra công chứng (cả 2 vc a phải ra ký công chứng). A phải đảm bảo là anh nhận đủ tiền ngay trước khi công chứng viên ký tên đóng dấu. Sau đó anh có trách nhiệm đóng thuế tncn 2% trên giá trị hop dồng công chứng (a có thể công chứng uỷ quyền cho bên mua đi đóng thuế này cho anh). Anh cung cấp photo cmnd, hộ khẩu, giấy đký kết hôn của vc anh cho người mua đề người ta làm thủ tục sang tên. Xong, hết trách nhiệm bên bán

phí công chứng: tuỳ 2 bên thoả thuận (thông thường thì chia đôi), ko đáng bao nhiêu
Nếu CC chưa ký đóng dấu thì bên mua thường ko chịu xuống tiền.
Thường là ký đóng dấu đầy đủ nhưng bên bán giữ toàn bộ bộ giấy tờ hợp đồng... Khi nào trao tiền xong thì bên bán trao giấy tờ, hợp đồng cho bên mua.

Hạng B2
21/3/17
452
30.648
93
Nếu CC chưa ký đóng dấu thì bên mua thường ko chịu xuống tiền.
Thường là ký đóng dấu đầy đủ nhưng bên bán giữ toàn bộ bộ giấy tờ hợp đồng... Khi nào trao tiền xong thì bên bán trao giấy tờ, hợp đồng cho bên mua.
Chủ yếu là dòm mặt nhau. Nếu như cách trên của bác thì bên bán nên kiểm tra xem bên mua có đủ tiền (mặt/ trong tk chưa) truoc khi ky cc để hạn chế khả năng lừa

Hạng D
18/11/13
2.867
12.416
113
Bình Phước
Cọc gì nhiều vậy? Nguoi bán mà đòi nhiều vậy thì rủi ro cao cho bên mua, mình (bên mua) sẽ ko chơi
Tùy thôi anh, do đang sốt, nó bẻ cọc tùm lum.
Giờ xác định mua là phải cọc nhiều, nhồi cọc tè le.

Xác định xuống tiền thì cọc nhiêu ko thành vấn đề.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Em có miếng đất nông nghiệp tầm 2.000 m2 (có 150 m2 thổ cư). Giờ có anh kia trả 3 tỏi, thì thủ tục tuần tự như thế nào các bác ?
Em chưa buôn bán lần nào :)
Đất tỉnh nào vậy bác, Bình thuận ah, nếu Bình thuận thì ra công chứng tại xã luôn, cho đia chính ít tiền nó đi nộp và làm thuế , nó lên huyện mình khỏi mất công đi.

Hạng B2
21/3/17
452
30.648
93
Tùy thôi anh, do đang sốt, nó bẻ cọc tùm lum.
Giờ xác định mua là phải cọc nhiều, nhồi cọc tè le.

Xác định xuống tiền thì cọc nhiêu ko thành vấn đề.

nhất trí với anh nhưng xuống cọc nhiều mà gặp bên bán nó lừa đảo/cù nhầy chiếm dụng cọc thì bên mua sml :)

Hạng D
7/11/13
1.099
8.348
113
Đất tỉnh nào vậy bác, Bình thuận ah, nếu Bình thuận thì ra công chứng tại xã luôn, cho đia chính ít tiền nó đi nộp và làm thuế , nó lên huyện mình khỏi mất công đi.
Dạ Phú Mỹ bác :)

Hạng F
11/1/10
6.130
60.529
113
Sao ko thấy bác nào tư vấn nhờ ngân hàng làm cả nhỉ? Mình mua bán mấy lần đều qua ngân hàng, khỏi sợ quỵt và cũng ko phải nhận tiền mặt hay vàng, khỏi lo giả.

Hạng D
7/11/13
1.099
8.348
113
Sao ko thấy bác nào tư vấn nhờ ngân hàng làm cả nhỉ? Mình mua bán mấy lần đều qua ngân hàng, khỏi sợ quỵt và cũng ko phải nhận tiền mặt hay vàng, khỏi lo giả.
Thì nhận tiền hay cọc cũng chuyển qua Tk anh