Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113
Cụ nhà em hơn 80t rồi
Mới nội soi
E nhờ các bs CNL chém gió giúp em có nên mổ cắt poly cho cụ ko ạ. E thấy cụ lớn tuổi, sợ mổ rồi sẽ yếu luôn ....
Em cảm ơn mọi người nhiều
View attachment 1979729View attachment 1979730
Bác sỹ điều trị luôn là người có quyết định cao nhất.
Chắc bác sỹ thấy polip lớn ( to lấp gần hết ruột và lại ko có cuống ) và cụ cao tuổi nên sợ có thể chảy máu nhiều cụ ko đủ sức cho ca mổ nội soi. !?!.
Kinh nghiệm trong trường hợp này nên cầm hình ảnh nội soi đi hỏi thêm nhiều bác sỹ ( đặc biệt là bác sỹ ngoại tiêu hóa ) để có những lự chọn tốt nhất cho cụ !!
Chuyện này làm m6. Nhớ lại bố vợ của mình. Cách đây hơn 20 năm ông cụ đột nhiên ngã xỉu. Đưa vô viện 175 chỉ truyền và theo dõi. Ông sống thực vật khoảng một tuần. Ví ông có uống rượu nên nghi ông ngã nhưng ko thấy có chấn thương đầu. Toàn bộ tắm rửa tiêu tiểu toàn m6. lo rất vất vả ( nhà chỉ có 2 chị em gái nên mình phải cáng đáng ). Ăn uống qua ống truyền vô dạ dày.Bác sỹ nội thần kinh thậm chí còn bảo hay cho ông chút rượu !!??!! Tình cờ gặp được bsy ngoại thần kinh thì ông khuyên nên cho cụ đi chụp citi não. Hồi đó chỉ duy nhất mới có Hòa hảo là có loại này và chi phí rất mắc. Chả kịp hỏi han gì mình và ông anh đồng hao thuê xe chở ông đi luôn. Nghe nói bà chị vợ khi đến bv biết đưa ông đi chụp thì la lối kinh lắm vì ko hỏi qua bả.
Chụp xong mới biết ông bị một cục máu đông chèn não. Cấp tốc chở lại 175 , trực tiếp bác sỹ trưởng khoa ( ổng đang chờ nghỉ hưu ) mổ luôn. Nằm thực vật 10 ngày mà sau gần 2 tiếng khoan sọ hút cục máu ra xong đẩy ra hành lang, qua chỗ mình ngồi ông cụ đã tjof tay ra nắm lấy tay m6. Rồi , đúng là não người như điện vạy. Sau vụ này ông cụ sống thế hơn 10 năm nữa. Sau vụ này, nhà bên vợ cũng nể mình hơn nhiều phần.
Bài học ở đây là nên tham khảo nhiều bác sỹ chuyên khoa, nghe ý kiến, và chọn cách tốt nhất cho người nhà !!

• Like
Reactions: btpaul
MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.415
113
Nhìn cái bướu chà bá thấy khiếp, nó chiếm gần hết ống ĐT, lại thêm không thấy cuống thì chả có BS nào dám cắt qua ống Nội soi ĐT đâu.
Cas này nếu là người nhà mình thì chỉ đồng ý mỗ cắt khi và chỉ khi nó có biến chứng, ví dụ tiêu ra máu nhiều, u gây táo bón liên tục ... gây tắc ruột ..vv... và khi đó thì cũng mỗ nội soi, nhưng mà nội soi phẫu thuật ổ bụng (labaroscopy), cái này khác hoàn toàn với cắt đốt polyp qua nội soi đại tràng (dành cho các polyp nhỏ).
e gúc ra

"Theo Bác sĩ Nguyễn Thị Minh Hương – trưởng Khoa Ung bướu – Singapore, Bệnh viện Thu Cúc: “Hầu hết các trường hợp ung thư đại tràng đều xuất phát từ polyp. May mắn là các polyp đại trực tràng phát triển rất chậm chạp (khoảng 2mm/năm), như vậy cần một thời gian khá dài (khoảng 5-10 năm) để polyp có thể tiến triển thành ung thư. Việc tầm soát phát hiện và cắt đốt polyp có thể làm giảm 90% nguy cơ ung thư đại trực tràng.”

Vậy 10 năm x 2mm = 20mm trong khi cụ nhà em đã là 4cm = 40mm
Vậy khả năng chuyển sang ung thư là rất cao?

• Like
Reactions: bslainon
Thân Tâm An Lạc
4/12/11
1.925
23.368
113
e gúc ra

"Theo Bác sĩ Nguyễn Thị Minh Hương – trưởng Khoa Ung bướu – Singapore, Bệnh viện Thu Cúc: “Hầu hết các trường hợp ung thư đại tràng đều xuất phát từ polyp. May mắn là các polyp đại trực tràng phát triển rất chậm chạp (khoảng 2mm/năm), như vậy cần một thời gian khá dài (khoảng 5-10 năm) để polyp có thể tiến triển thành ung thư. Việc tầm soát phát hiện và cắt đốt polyp có thể làm giảm 90% nguy cơ ung thư đại trực tràng.”

Há há !

Hạng C
17/4/15
523
20.800
93
e gúc ra

Sinh thiết rồi mà. Kết quả hiện tại là Nguy cơ thôi anh. Vì có nghịch sản độ cao. Nên nếu sống hòa bình được với nó thì....80t rồi, Chúng ta cùng chung sống tiếp thôi anh. Có thể 10 năm 20 năm nữa cũng chả sao.
P/s : Lỡ nghiên cú rồi thì tìm thêm tỷ lệ bao nhiêu % polyp đại tràng sẽ chuyển thành K luôn đi anh. Vì ví dụ polyp ko can thiệp có 2% chuyền thành K thì.......có giảm 90% nguy cơ cũng ko đáng kể.

Chỉnh sửa cuối:
Thân Tâm An Lạc
4/12/11
1.925
23.368
113
NGHỊCH SẢN là chuyện đương nhiên hợp lý với tình trạng bệnh lý mà !
Bà 83 tuổi rồi.
CHẲNG CÓ SAO CẢ mà CÓ SAO THÌ CŨNG CHẲNG SAO!!!!!!!!!
QUẲNG GÁNH LO CHO BÀ VUI SỐNG
CÁCH ĐIỀU TRỊ TỐT NHẤT
Bà chịu đi NỘI SOI là 1 sự cố gắng rất lớn rồi , đừng làm phiền bà nữa !
ĐIỀU TRỊ người bệnh chứ không ĐIỀU TRỊ con bệnh !

Hạng D
4/11/14
3.150
16.923
113
Cụ nhà em hơn 80t rồi
Mới nội soi
E nhờ các bs CNL chém gió giúp em có nên mổ cắt poly cho cụ ko ạ. E thấy cụ lớn tuổi, sợ mổ rồi sẽ yếu luôn ....
Em cảm ơn mọi người nhiều
View attachment 1979729View attachment 1979730
Bà Ngoại của em vừa ra đi chưa được 2tuan vì bệnh đó, thọ 89 tuổi. Bs nói không thể can thiệp vì bà lớn tuổi rồi.
Nằm BV dhyd gần 2 tháng rồi bs cho về, về được 3 tuần thì bà ra đi

MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.415
113
Ặc , A đíu PAO miềng u bia ráng chịu.
A mà biết miềng thì ĐÔI TAY MA THUẬT nội soi cho Mẹ a rồi.

dạ em cám ơn anh
nhưng nội soi khám thì e chưa cần nhờ ĐÔI TAY MA THUẬT đâu ạ
dù sao thì em cũng mời bia anh nhé

chỉ có sắp tới, có thể nhờ bác và bác Sumo chỉ giúp ĐÔI TAY VÀNG nào cho nội soi phẫu thuật ổ bụng (labaroscopy) nhé :)

• Like
Reactions: LOCPHATNGUYEN
MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.415
113
Hóng ý kiến chuyên gia Ngoại Tiêu Hóa + Ung bướu.
Trên lý thuyết là mổ nội soi tốt. Nếu là người nhà mềnh thì mềnh đề nghị cắt nội soi ngay lúc thấy luôn chứ nhỉ? Cắt xong muốn sinh thiết hay làm gì thì tùy sau.
Lỡ rồi thì gặp lại BS nội soi hỏi thăm có cắt nội soi được ko? Chỉ sợ tay nghề BS nội soi ko tới nên ko dám cắt. Hỏi kỹ thêm tình trạng cụ sau nội soi có mệt nhiều ko? Có khả năng chịu thêm một lần nội soi nữa ko?
Tuyệt đối ko hóa xạ dự phòng gì sất.
4 cm, cuống ngắn , 82 tuổi sao dám cắt NS a nguy cơ máu tuôn như thác lũ nếu người trẻ còn chuyển sang mổ hở chứ tuổi đó ê răng lắm.
Nhìn cái bướu chà bá thấy khiếp, nó chiếm gần hết ống ĐT, lại thêm không thấy cuống thì chả có BS nào dám cắt qua ống Nội soi ĐT đâu.
Cas này nếu là người nhà mình thì chỉ đồng ý mỗ cắt khi và chỉ khi nó có biến chứng, ví dụ tiêu ra máu nhiều, u gây táo bón liên tục ... gây tắc ruột ..vv... và khi đó thì cũng mỗ nội soi, nhưng mà nội soi phẫu thuật ổ bụng (labaroscopy), cái này khác hoàn toàn với cắt đốt polyp qua nội soi đại tràng (dành cho các polyp nhỏ).
dạ em cám ơn anh
nhưng nội soi khám thì e chưa cần nhờ ĐÔI TAY MA THUẬT đâu ạ
dù sao thì em cũng mời bia anh nhé

chỉ có sắp tới, có thể nhờ bác và bác Sumo chỉ giúp ĐÔI TAY VÀNG nào cho nội soi phẫu thuật ổ bụng (labaroscopy) nhé :)
Bà cụ e lúc này ko đi đại tiện dc tốt
4-5 ngày mới có đi 1 lần
Cụ thích mổ
E nhờ bác Sumo chỉ giúp ĐÔI TAY VÀNG nào cho nội soi phẫu thuật ổ bụng (labaroscopy) nhé
E cám ơn nhiều