Tập Lái
22/2/23
6
7
3
Chào các bác,

Em đang tính đổi xe mà bị ám ảnh về việc mưa ngập của SG quá. Cũng chưa bị ngập nước thủy kích hay vô sàn bao giờ nhưng mỗi lần thấy lụt là em quay đầu hoặc vô quán CF (mặc dù đường ngập ko quá cao, em thường đi XVNT khúc BXMĐ và D2). Do nhà cũng chỉ có ít người, không có nhu cầu chở nhiều đồ nên ko muốn lên CUV hay SUV (vấn đề lớn hơn là ko đủ tiền). Các bác hãy cho em lời khuyên để tránh/đề phòng khi gặp đường ngập lụt đi nào.

Cảm ơn các bác!

Tư vấn mua xe mùa mưa bão, ngập lụt
*ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/4/12
2.366
7.454
113
Cũng chưa bị ngập nước thủy kích hay vô sàn bao giờ nhưng mỗi lần thấy lụt là em quay đầu hoặc vô quán CF (mặc dù đường ngập ko quá cao, em thường đi XVNT khúc BXMĐ và D2)
Không muốn lên gầm cao thì phương án này quá chuẩn rồi, còn lời khuyên nào hữu ích hơn nữa đâu bác ơi :)

Tập Lái
22/2/23
6
7
3
Không muốn lên gầm cao thì phương án này quá chuẩn rồi, còn lời khuyên nào hữu ích hơn nữa đâu bác ơi :)
Nhưng mà lên SUV thì cũng có đỡ hơn ko bác, kiểu gầm cao 20-25cm thì có qua ngập được ko?

• Like
Reactions: trunghq119
Hạng D
8/4/12
2.366
7.454
113
Nhưng mà lên SUV thì cũng có đỡ hơn ko bác, kiểu gầm cao 20-25cm thì có qua ngập được ko?
Nếu mà đường ngập nhiều thì chỉ những con SUV thực thụ lội mới yên tâm bác ạ, ví dụ như ranger lội đc 80cm, everest lội đc 1m ...
Còn những chiếc gầm cao kiểu CUV thì nó chỉ nhỉnh hơn sedan chút đỉnh thôi. Tầm 20 - 25cm đổ lại như bác đề cập.

Hạng C
10/2/09
833
1.075
93
Khúc nhà anh cao bỏ xừ đi, ngập sao đc, anh lo xa quá, hôm nào mưa cực lớn trên 2 tiếng thì anh gửi xe đâu đó rồi đi xe ôm về.

Tập Lái
22/2/23
6
7
3
Khúc nhà anh cao bỏ xừ đi, ngập sao đc, anh lo xa quá, hôm nào mưa cực lớn trên 2 tiếng thì anh gửi xe đâu đó rồi đi xe ôm về.
E thường di chuyển mấy chỗ đó, với ví dụ thôi bác ơi. 1 cái là đường 1 chiều ko quay đầu, 1 đường ko vỉa hè thì né đi đâu :)))