Hạng B1
14/9/19
51
19
8
32
QL14 nhiều công an lắm, mình mới đi về, đường cũng không gọi là đẹp. Cứ QL1 mà đi cho khoẻ bạn ơi

Hạng C
27/2/08
638
261
78
Chiều đi Đà Nẵng đến Sa Huỳnh Ăn trưa rồi chạy luôn vô Nha Trang ăn tôi ở lại chơi.rồi sáng lên Đà Lạt
Chiều về Đà Lạt đi buổi trưa chiều ghé Buôn Mê chơi.sáng cà phê rồi về theo QL 14 cẩn thận Eo kar,Eo leo em bị cán vạch [nó canh khúc gần cjợ đông đúc và dốc]hai huyện này của Daklak.Gia lai kon tum ko bị.Theo đèo Lò xo về Đà Nẵng.

• Like
Reactions: tada
Tập Lái
17/7/18
5
8
3
36
Mình mới đi hồi tháng 7 từ Đà Nẵng - Đà Lạt nè. 2 vợ chồng vs 2 đứa con.

Ngày 1: Đà Nẵng - Nha Trang
  • Sáng: 6h ở Đà Nẵng chạy lên cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi, dừng ở TP Quảng Ngãi ăn sáng (quán đặc sản nổi tiếng - cháo lươn quán Thuỳ, đường Trương Định, google map có).
  • Trưa: Ăn sáng xong đóng vô Quy Nhơn ăn trưa, chú ý đoạn Đức Phổ bắn tốc độ 50km, đoạn Bình Định cũng có, bám biển tốc độ hoặc vietmap mà chạy. Vào thành phố Quy Nhơn thì rất nhiều quán ăn, tha hồ, tìm trên foody hoặc google.
  • Tối: Sau khi ăn trưa mình chạy luôn vào Nha Trang, tới Nha Trang lúc 16h30, giờ nào vào TP Nha Trang là ok, đường chưa đông, chứ trúng giờ cao điểm thì xác định kẹt xe. Buổi tối mình dạo dạo biển, chợ đêm, ăn uống tuỳ thích.
Ban đầu mình định lên Đà Lạt luôn mà trời tối, đi đèo không quen đường nguy hiểm.

Ngày 2: Nha Trang - Đà Lạt
  • Sáng: 7h mình ăn sáng, bún chả cá nổi tiếng Nha Trang, thường thì các xe tour 8h xuất phát lên Đà Lạt nên bạn phải ăn vào chạy lên đèo trước bọn nó, lúc đó đường vắng dễ chạy, lên đèo mà gặp xe 45 chỗ chạy chậm, không vượt được. Nếu đi quá sớm sẽ có sương mù. Mình chạy tới vườn thú khoảng 10h, chỗ đó qua hết đèo rồi, tranh thủ cho bọn trẻ tham quan, cho thú ăn... Chạy đèo nên chuyển số qua số tay, về số 2 chạy là đẹp, ko rà thắng nhiều, có thắng thì đạp dứt khoát. Xe xịn thì có hỗ trợ đổ đèo, mùa mưa cẩn thận mấy đoạn sạt lỡ, đá rơi...
  • Trưa: vào chỗ chợ Đà Lạt ăn, nên ăn bánh cuốn Đà Lạt, rất ngon, foody là có. Đường Đà Lạt rất nhỏ nên lái cẩn thận và quan sát. Đặc biệt ko đèn đỏ :) Ăn trưa xong mình về homestay cho bọn trẻ ngủ trưa, chiều đi dạo quanh quanh quảng trường, ngắm hoa...
  • Tối: Đi chợ đêm, ăn uống chơi bời...
Ngày 3: Vẫn ở Đà Lạt
Đi chơi một số địa điểm nổi tiếng, thung lũng tình yêu, ...​
Mình nghĩ nên ở homestay 1 hôm, còn lại qua resort ở cũng không đắt lắm, không khí sạch sẽ, thơ mộng, phù hợp cho trăng mật nghỉ dưỡng...​
Ngay chỗ cáp treo có Buffet rau, vé chưa tới 100k mà ăn rau thoải thích. Tuyệt vời !​

Ngày 4: Đà Lạt về Đà Nẵng
7h ăn sáng ở resort xong mình phóng thẳng về Đà Nẵng, lái xe hơn 10 tiếng hơi đuối, chỉ dừng lại ăn trưa ăn tối cơm vỉa hè. Chạy tới Quảng Ngãi trời tối, đường xấu nên rất khó chạy. Vì vậy, lúc về mình nghĩ, bạn nên chạy tới Quy Nhơn rồi chơi 1 đêm, hôm sau chạy về Đà Nẵng sẽ khoẻ hơn.​
Hết,

Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
Kinh tế mấy tỉnh này không phát triển nổi vì một phần không ai muốn giao thương với cái xứ đụng chút CSGT chăm chăm canh người ta cán vạch 1 tí là phạt.
Vậy mà các anh ở trên có biết đâu (hay không muốn biết)

Hạng D
21/3/16
1.014
665
113
View attachment 2005897
Xin chào tất cả anh em otosaigon

Em tạo topic này mong được anh em giúp đỡ về roadtrip sắp tới em định đi cùng em xã. Khởi hành từ Đà Nẵng đi Đà Lạt.

Đây là lần đầu tiên em đi chặng này nên không rành đường đi nước bước lắm, mong anh em bỏ chút thời gian chỉ giúp em nên đi hành trình như thế nào & dừng chân nghỉ tại đâu ạ, vì đi với em xã nên em ko nhất thiết phải chạy nhanh liên tục, chủ yếu chậm mà chắc kết hợp ngắm cảnh nghỉ ngơi

Em xin cảm ơn mọi người nhiều
Tháng trước mình định hành trình như bạn. Xuất phát Đà Nẵng chạy cao tốc - QL1 khoảng hơn 5 tiếng đến Quy Nhơn, nghỉ lại 1 đêm. Sau đó Quy Nhơn - Nha trang cũng tầm 5 tiếng. đoạn QL1 qua Phú Yên đường khá xấu, sống trâu và ổ gà xuất hiện liên tục nên chạy không nhanh được. Hành trình lên Đà Lạt phải hủy phút chót nên mình đi Buôn Ma Thuột, trong khi ở BMT có đi huyện Lak chơi cũng chạy được khoảng 50km về hướng Đà Lạt bằng QL27- cảm nhận QL27 đường hẹp quanh co chất lượng đường khá xấu nhiều xe tải chạy ngược chiều khá ẩu nên lọt lề vài lần. 240km Từ BMT đi Kon Tum đường khá đẹp và vắng, bạn nên chạy chuẩn về tốc độ và không đè vạch thì cũng không ngại chuyện nộp bánh mì, để ý có thể có chim mồi 100km địa phận Daklak, nếu gặp phải thì nên bám đuôi kiên nhẫn hoặc tấp lề lái phát 5 phút đi tiếp chứ vượt là 100% dính.
Đoạn đèo lò xo về Đại Lộc khá quanh co bạn chạy cẩn thận.
Tốc độ bắn thường xuyên từ Túy Loan về nội thành.
Hành trình của mình cả đi choi linh tinh hết 8 ngày 7 đêm và gần 2000km. Xe GLK300, không ăn ổ bánh mì nào, dính 1 cây đinh lốp sau. Chỉ tiếc 1 chút là không đến được Đà Lạt như dự định ban đầu.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và an toàn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
5/7/13
844
599
113
Bạn nên tranh thủ cả 2 cung đường để trải nghiệm:
  1. Đi: Đà Nẵng-Quy Nhơn-Nha Trang-Đà Lạt. Lưu ý đường Nha Trang đi Đà Lạt qua đèo Khánh Lê hơi cao và nhiều sương mù nếu đi sang sớm hay chiều tối. Nên đi tầm 10-15g là đẹp. Đèo này khá đẹp, có thể dung ngắm cảnh chụp hình...
  2. Về: ĐL-Daklak-Gia Lai-Kon Tum-Đà Nẵng. Đường cũng khá tốt, chỉ lưu ý đoạn đèo Lò Xo (ranh giới giữa KonTum và Quảng Nam), đèo không cao nhưng dài và cong. Ngoài ra, một số đoạn đường xấu (bê tông chứ không phải nhựa) nên cần lưu ý. Nói chung canh giờ để không qua đèo lúc chiều tối dễ có nhiều sương mù (và nếu gặp vấn đề gì về xe cộ thì kẹt...).
Chúc bạn có chuyến đi thú vị!

• Like
Reactions: namquocphat
Hạng B2
4/9/15
172
65
28
47
Nghe nói từ tháng 9-tháng 12 ở Đà Lạt là mùa mưa phải ko các bác?
Tầm giữa tháng 9 là hết mưa rồi bạn nhé, bước qua giai đoạn giao mùa rồi, từ cuối tháng 9 đến tháng 12 là thời tiết đẹp và thích hợp để đến ĐL nhé