Tập Lái
5/10/21
16
11
3
36
Chào các bác, hiện em đang chuẩn bị mua xe mới, nhưng đang đợi thuế giảm nên chưa đi đăng ký xe được.

Trong thời gian này, em cần đi thay đổi thông tin thường trú (trước đây người ta gọi là chuyển hộ khẩu), thì cho em hỏi là khi hoàn thành thay đổi thường trú, em sẽ đăng ký như thế nào, vì bên đại lý cần Căn cước và Sổ hộ khẩu. Mà em đã thay đổi thông tin thường trú rồi thì sổ cũ đâu có giá trị, mà giờ hộ khẩu mới nó cũng không cập nhật :(

Bác nào có kinh nghiệm thì hướng dẫn giúp em với.
[Tư vấn] Thủ tục đăng ký ô tô mới khi thay đổi thông tin thường trú
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/5/16
1.251
837
113
Trong hộ khẩu mới sẽ ghi thông tin hộ khẩu cũ, ko sao đâu bác/

Tập Lái
5/10/21
16
11
3
36
Trong hộ khẩu mới sẽ ghi thông tin hộ khẩu cũ, ko sao đâu bác/
Theo như mình biết thì sẽ không làm gì với hộ khẩu giấy nữa, khả năng là công an họ cũng không cập nhật gì vào trên hộ khẩu mới, nên mình sợ tới khi đi làm đăng ký xe lại lằng nhằng :(

Hạng D
16/7/20
1.392
861
113
51
Theo như mình biết thì sẽ không làm gì với hộ khẩu giấy nữa, khả năng là công an họ cũng không cập nhật gì vào trên hộ khẩu mới, nên mình sợ tới khi đi làm đăng ký xe lại lằng nhằng :(
Bh khi chuyển nơi cư trú họ sẽ thu lại sổ hộ khẩu

Tập Lái
5/10/21
16
11
3
36
Bh khi chuyển nơi cư trú họ sẽ thu lại sổ hộ khẩu
Hic, đúng rồi bác, thu sổ hộ khẩu là không đăng ký xe mới được luôn ạ? Đại lý cần em đưa CCCD và hộ khẩu để đi đăng ký. Rắc rối cái hộ khẩu này thật

Hạng D
16/7/20
1.392
861
113
51
Hic, đúng rồi bác, thu sổ hộ khẩu là không đăng ký xe mới được luôn ạ? Đại lý cần em đưa CCCD và hộ khẩu để đi đăng ký. Rắc rối cái hộ khẩu này thật
bh đăng ký xe chỉ cần CCCD chip, còn cccd mã vạch thì phải có sổ HK, tùy bác để đổi qua CCCD chip bác dự trù 6 tháng mới có , tốt nhất dùng HK DK xe xong mới đi đổi

Tập Lái
24/4/19
24
38
16

Bác đọc bài này nhé, ở thời điểm hiện tại sẽ phải xin cấp cái giấy xác nhận
Chắc sẽ còn nhùng nhằng và bất cập một vài năm nữa.

Tập Lái
5/10/21
16
11
3
36
bh đăng ký xe chỉ cần CCCD chip, còn cccd mã vạch thì phải có sổ HK, tùy bác để đổi qua CCCD chip bác dự trù 6 tháng mới có , tốt nhất dùng HK DK xe xong mới đi đổi
Chắc em đợi lấy xe xong mới đi thay đổi, tại cccd của em là mã vạch. Thanks bác nha, chứ giờ đi thay đổi, sợ nó lằng nhằng lại không đăng ký được xe

Tập Lái
5/10/21
16
11
3
36

Bác đọc bài này nhé, ở thời điểm hiện tại sẽ phải xin cấp cái giấy xác nhận
Chắc sẽ còn nhùng nhằng và bất cập một vài năm nữa.
Bất cập thật sự ạ, chắc em phải dời vấn đề thay đổi thường trú lại vậy. :(

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Đúng là bất cập. Di sản thời bao cấp còn để lại. Ý em là tư duy, không phải quyển sổ HK. Sổ HK là sản phẩm của tư duy