Hạng B2
4/10/12
415
379
63
Tp Vũng Tàu
Giờ mới biết thuật ngữ RICER! Kaka.
Nếu e không nhầm bọn Tây Lông nó nói RICER là những người "độ đẽo" xe mà chả biết muc đích độ cuối cùng là gì!
Ví dụ: gắn Decal của các hãng độ mà thực chất xe lại chả độ đúng như cái Decal nó Show Off. Các hãng SX đồ độ danh tiếng khi bán Parts họ thường kèm theo cái Decal Logo gi đó

Hạng B1
12/11/15
89
61
18
46
Cá nhân mình cũng muốn tận hưởng những bản nhạc hay, nhưng lại không muốn bung xe ra như thế kia. xót lắm ạ. ::)

Hạng C
25/5/11
916
607
93
Thỏa mãn niềm đam mê thôi, tiền kg quá quan trọng. Em đi xe cứ nguyên bản nhà SX, kg thêm bớt thứ gì.

• Like
Reactions: tonyhao
Hạng D
29/6/15
4.918
15.765
113
39
Bi gầm dư 2 quả, nên độ vào mông thì đẹp hơn! Độ nhiều đèn phía trc quá khổ chiều xe ngược lại chớt

Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Dán chống ồn là một việc tệ nhất em đã làm trước đây với con xe mới, mua lần đầu tiên. Khi đó nghe cửa hàng tư vấn, em dán chống ồn luôn cả nóc. Hậu quả là xe đi ồn hơn và gỉ sét từ trong đùn ra, nhất là bốn cánh cửa do nước mưa, nước rữa xe không thoát nhanh và thoát ra một cách bình thường, hơi nước nó đọng lại giữa lớp dán. Sau này, gặp lại bác chủ mua lại xe, bác cứ xuýt xoa: Xe chú đi giữ ghê, có điều giá như chú đừng dán chống ồn thì tui đỡ. Kinh nghiệm xương máu, thề không bao giờ lặp lại.
Em chỉ dán mỗi nóc xe, do xe em đi mưa lớn ồn ko chịu nổi do như nước đổ xuống mái tôn. Còn sàn + 4 cửa thì đồng ý với bác, em phân vân mãi đến giờ chưa làm

• Like
Reactions: Enjoylife
Hạng D
29/6/15
4.918
15.765
113
39
Dán chống ồn là một việc tệ nhất em đã làm trước đây với con xe mới, mua lần đầu tiên. Khi đó nghe cửa hàng tư vấn, em dán chống ồn luôn cả nóc. Hậu quả là xe đi ồn hơn và gỉ sét từ trong đùn ra, nhất là bốn cánh cửa do nước mưa, nước rữa xe không thoát nhanh và thoát ra một cách bình thường, hơi nước nó đọng lại giữa lớp dán. Sau này, gặp lại bác chủ mua lại xe, bác cứ xuýt xoa: Xe chú đi giữ ghê, có điều giá như chú đừng dán chống ồn thì tui đỡ. Kinh nghiệm xương máu, thề không bao giờ lặp lại.
Bởi vậy để ý khi thi công cách âm các cửa hàng thường lột bỏ lớp nylon trong chắn bụi dzin, thay bằng lớp nhôm và giải thích là tán âm, rồi đè thêm mouse trứng gà bên mặt nhựa tappi làm tiêu âm ---> giải thích rất hợp tình hợp lý. Nhưng .... nhưng thực tế là để khách ko có nhìn vào bên trong sau 2 mùa mưa thoai, trong đó nc thoát ko hết bị ẩm ở lớp dán vào tole cửa, lâu dài thì mục dàn đồng ko có ji phải bàn cãi.
E chưa từng dán nhưng quá nhiều phản ánh về việc dán chống ồn. Thực tế thì tác dụng ko nhiều, nhưng hậu quả thì lại khá rõ ràng: nước khó thoát, đọng hơi ẩm, gỉ sét, xe nặng thêm cỡ một vài chục kg.
bác kể kinh nghiệm kinh quá, thực tế bạn e có cái máy đo độ ồn! Hắn hăm hở đi cách âm, xong vác máy ra đo thì giảm đc 10% là maximum! E cứ ghẹo: biết vậy tốn có 2k mua bịch bông gòn nhét tai, còn rẻ hơn mài đi cách âm mất 10 củ:p

• Like
Reactions: Enjoylife
Hạng C
9/4/14
840
969
93
TPHCM
Em chỉ dán mỗi nóc xe, do xe em đi mưa lớn ồn ko chịu nổi do như nước đổ xuống mái tôn. Còn sàn + 4 cửa thì đồng ý với bác, em phân vân mãi đến giờ chưa làm
A cũng vậy. Cách âm cửa nghe nhạc hay hơn chứ hiệu quả cách âm thì ko đáng kể. Năm ngoái có bác camry 2.0 lên gần 100 củ vẫn ko ăn thua. Xe nhỏ càng ko nên làm trừ khi độ âm thanh

• Like
Reactions: hatrantt and Alves
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Các bác dán chống ồn mà ok vói chi phí rẻ vậy thì hơn cha thằng hãng với hàng ngàn kỹ sư rồi
- Ồn nó lan truyền không chỉ dán là hết mà còn qua khung gầm xe...
- Nếu giải pháp đơn giản thế thì hãng chỉ đưa ra option chống ồn, giá coi nhu 3-4k (hơn gấp đôi gấp 3 ở ngoài làm), đảm bảo dân tình mua ầm ầm.
- Chưa kể cái chống ồn đấy đi đường ngập nước là vui phải biết...

Em thấy độ âm thanh là tương đối nhẹ nhàng và nên chỉ thay vào những chỗ xe hãng có sẵn loa (không đục khoét).
Mà em thấy em Tucson 2016 này ông hàng xóm em có mua cũng gần như full hết rồi...