Tập Lái
3/4/10
26
2
8
43
Re:Tuyệt đình đánh bóng!

Niềm đam mê của bác KOMBAT, chuyên gia nghiêu kíu SONAX đây mà.

Hạng C
28/2/10
515
156
43
46

Mần răng mà hay vậy?Lên chia sẻ đi bác
,hay mừng quá nhậu xỉn ngủ luôn òi

Hạng B2
6/1/12
437
2
18
53

Bác chủ zui wá xỉn òi mai quay lại nha các bác :D:D

Hạng D
18/7/04
1.719
120
63
Biên Hoà

Moạ. Người ta xin share mà cha nội này keo kiệt không share. Vậy khoe làm cái giề?

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113

Em cám ơn các bác đã vào rất nhiệt tình chia vui ạ, sorry là hôm qua khuya quá rồi nên em đi ngủ ạ :D. Giờ em đi trước các bác 3 tiếng lận.
EM thấy có vài câu hỏi em xin trả lời ạ:
Có bác bảo lau dầu lửa lên vẫn bóng mới hay?
- Dạ, Sơn rất kỵ gốc dầu, nó sẽ làm tan sơn, nếu lau dầu lửa hoặc oánh cà na thì sơn bị bào mòn rất rất nhiều so với đánh bóng. Bề mặt sơ ước lượng khoảng 100-200 Micron. Để dễ hình dung thì cọng tóc trung bình dày 100 Micron! Đánh bóng bằng hoá chất chuyên dụng và dụng cụ chuyên nghiệp có thể control được sự bào mòn chỉ khoảng 5-10 Micron tuỳ loại xước.
Có bác bảo đánh bóng xong giữ được bao lâu hay vài ngày là hết?
- Đúng và sai: Đúng: đánh xong mà chăm sóc xe ko đúng cách như: xe đang bụi hoặc bẩn như đi mưa về, lấy khăn ra lau khô! Cái này trầy hơi bị ác vì trên bề mặt có cát, cầm cái khăn ép lên nữa chẳng khác chi miếng giấy nhám :D.
Sai: nếu chăm sóc đúng cách, bề mặt bóng theo lý thuyết là bóng hoài (vì đánh bóng bề mặt là làm phẳng, một khi đã phẳng rồi thì ko có lý do gì lại ko bóng nữa trừ khi bị trầy do quaq trình sử dụng) Thường thì ở nước ngoài, đánh bóng xong, chủ xe chăm sóc đúng cách, cả năm sau mới phải đánh bóng lại. Ở Vn mới đánh bóng xong, đem ra cây xăng rửa, trầy tan nát! :D. Ở Vn em đánh bóng ở Sonax, chăm sóc chuẩn theo Sonax, hơn 1 năm em mới có ý định đánh bóng lại, mặc dù còn khá bóng! (Bí quyết, ko lau xe, ko đem ra ngoài rửa, khi đi mưa thì lấy xô nước dội sạch nắp capô vì nó nóng, nước mưa bẩn tạp chất dễ ố thành hình giọt nước, 2 tuần ghé Sonax. Trước có lúc rảnh thì em tự rửa (đúng cách))

Câu hỏi được nhiều người hỏi nhất là phương pháp. Cái này để em chuẩn bị đủ tài liệu hình ảnh thì các bác dễ hình dung hơn, chứ em nói chữ khơi khơi khó hình dung lắm. :D

Chi Hội Trưởng MFC
14/9/11
2.799
726
113
45

Chúc mừng bác. Bác cho em hỏi " Rửa đúng cách là ntn ?" mong tin bác.

Tập Lái
23/5/12
29
1
0

Thank Bác chủ ! chúc bác sớm soan xong tài liệu chia sẽ cho A E cùng chăm sóc xe mình nhá! rất cám ơn bác...À quên cho hỏi bác ở VN hay...?

Hạng B2
22/11/10
387
5
18
49
Sai Gon

Cái này phải kết hợp với bia thì mới thật sự là bóng và sáng chói lóa rồi!!!