Luật Giao Thông Uống rượu bia lái xe gây tai nạn có được chi trả bảo hiểm?

Hạng B2
18/12/18
377
211
43
20
Xác nhận
confirm
Trường hợp tai nạn trong người có nồng độ cồn liệu có được bảo hiểm đền bù không là câu hỏi chung của nhiều bác tài.

2032013


Dưới đây là những trường hợp doanh nghiệp không đền bù bảo hiểm theo Điều 12 Thông tư 22/2016/TT-BTC quy định:

Doanh nghiệp bảo hiểm không bồi thường thiệt hại đối với các trường hợp sau:

1. Hành động cố ý gây thiệt hại của chủ xe, lái xe hoặc của người bị thiệt hại.

2. Lái xe gây tai nạn cố ý bỏ chạy không thực hiện trách nhiệm dân sự của chủ xe, lái xe cơ giới.

3. Lái xe không có Giấy phép lái xe hoặc Giấy phép lái xe không phù hợp đối với loại xe cơ giới bắt buộc phải có Giấy phép lái xe. Trường hợp lái xe bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe có thời hạn hoặc không thời hạn thì được coi là không có Giấy phép lái xe.

4. Thiệt hại gây ra hậu quả gián tiếp như: giảm giá trị thương mại, thiệt hại gắn liền với việc sử dụng và khai thác tài sản bị thiệt hại.

5. Thiệt hại đối với tài sản bị mất cắp hoặc bị cướp trong tai nạn.

6. Chiến tranh, khủng bố, động đất.

7. Thiệt hại đối với tài sản đặc biệt bao gồm: vàng, bạc, đá quý, các loại giấy tờ có giá trị như tiền, đồ cổ, tranh ảnh quý hiếm, thi hài, hài cốt."

Theo những điều trên thì không có trường hợp tài xế có nồng độ cồn, như vậy nếu không có trong hợp đồng thì tài xế không được bồi thường trong trường hợp này.

Tuy nhiên, hợp đồng bảo hiểm là thỏa thuận dân sự giữa các bên. Nên phải căn cứ vào các điều khoản trong hợp đồng bảo hiểm mà hai bên đã giao kết.

Vậy nên phải căn cứ vào hợp đồng bảo hiểm hai bên đã giao kết là có điều khoản này hay không? Nếu trong hợp đồng bảo hiểm không có điều khoản này thì đương nhiên doanh nghiệp bảo hiểm có trách nhiệm đền bù cho lái xe.
Theo báo giao thông
 
Tập Lái
20/9/19
38
30
0
39
Xác nhận
confirm
Vậy mà bác cũng hỏi được cũng tài thật, bất kể khi lái xe không được uống rượu bia vì đây là luật rồi nếu đã phạm luật thử hỏi là đúng hay sai?
thì trong bài nó mới là phải có trong hợp đồng phải điều luật đấy
 
Hạng B2
30/5/17
266
315
63
39
Xác nhận
confirm
1- Không có giấy phép lái xe
2- Hết hạn đăng kiểm
3- Có chất kích thích trong người ( ngáo đá ,ngáo bia )
Miễn lãnh tiền bảo hiểm nhe bác
 

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook