PKN confirmed
Hạng C
19/8/12
712
13.964
93
Lỡ tiêm rồi tiêm lại có sao hoong anh? Mẹ em bảo lúc bé em có tiềm rồi nhưng em xem lại ko có vết sẹo trên cánh tay trái
Trên 35 thì vô phương cứu chữa vì vaccin không có tác dụng. Có lý do người ta mới cho tiêm em bé sơ sinh thôi. Càng bự thì càng thua.

Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Trên 35 thì vô phương cứu chữa vì vaccin không có tác dụng. Có lý do người ta mới cho tiêm em bé sơ sinh thôi. Càng bự thì càng thua.
Sao lại lấy mốc 35 anh? Và vaccin nào cũng thế hay tuỳ loại?

• Like
Reactions: PKN
The Hulk
18/12/17
401
38.401
103
Lỡ tiêm rồi tiêm lại có sao hoong anh? Mẹ em bảo lúc bé em có tiềm rồi nhưng em xem lại ko có vết sẹo trên cánh tay trái
Muốn tiêm lại cũng OK, chả sao. Nhưng người ta sẽ làm tuberculin test (phản ứng lao tố hay IDR là cùng tên) hoặc XN Quantiferon (cái này mắc hơn cái trước khá nhiều), nếu đã (+) thì thôi không cần chủng BCG lại vì xem như cơ thể đã có miễn dịch tế bào với lao (ngừa hoặc giảm nhẹ bệnh lao nếu mắc).
Sở dĩ phải tiêm cho em bé sơ sanh vì ở tuổi nhỏ, khi chưa có miễn dịch với lao, bé rất dễ bị lao thể nặng. VN có nhiều cas bị lao nên ở trẻ lớn (từ lúc đi học, tiếp xúc với nhiều người ở ngoài XH) và người lớn thì dễ bị lây nhiễm lao từ người khác, từ đó hình thành miễn dịch chống lao.

• Like
Reactions: olala12343
Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Muốn tiêm lại cũng OK, chả sao. Nhưng người ta sẽ làm tuberculin test (phản ứng lao tố hay IDR là cùng tên) hoặc XN Quantiferon (cái này mắc hơn cái trước khá nhiều), nếu đã (+) thì thôi không cần chủng BCG lại vì xem như cơ thể đã có miễn dịch tế bào với lao (ngừa hoặc giảm nhẹ bệnh lao nếu mắc).
Sở dĩ phải tiêm cho em bé sơ sanh vì ở tuổi nhỏ, bé rất dễ bị lao thể nặng. VN có nhiều cas bị lao nên ở trẻ lớn (từ lúc đi học, tiếp xúc với nhiều người ở ngoài XH) và người lớn thì dễ bị lây nhiễm lao từ người khác, từ đó hình thành miễn dịch chống lao.
Dạ, em cảm ơn anh nhiều.