Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
_Bác meocon cho em hỏi xe em nó bị tình trạng như thế này ở số 1 qua số 2 "Triệu chứng xe bạn em: chuyển từ N qua D thì bình thường. Khi chuyển từ số 2 qua số 3 vòng tua không ổn định, thỉnh thoảng nó vù từ 1800rpm lên 2500/3000rpm trong 2-5 giây, xe giựt một cái rồi chuyển qua số 3. Từ số 3 đến số 5 hoàn toàn bình thường. Khi chuyển từ số 5 qua số 6 thì chuyển số rất trễ. Khi chạy tầm 80km/h, ở số 6, kim tua thỉnh thoảng nhảy nhẹ (khoảng 300-400rpm), xe bị giựt nhẹ. Nếu để ở M2 thì kim tua không ổn định và xe bị giựt. "
_ em đã thay nhớt hộp số vệ sinh tcm mạch nhớt mà vẫn bị vậy (cho a cuờng chạy thử ảnh nói bình thuong)bay giờ mình phải làm sao nữa bác meocon,chạy nội thành hao xăng quá bác mèo ơi,bác mèo có kinh nghiệm vấn đề hộp số này hôm nào rãnh em mời bác cafe bác huong dẫn giúp em với nhé,thanks bác mèo trước

Tình trạng như vậy là xe bác có mấy cái solenoid sắp tèo rồi đó. Bác mang qua chỗ Chevy SG, gặp a Cường, yêu cầu tháo cái solenoid ra vệ sinh kỹ từng cái một rồi ráp lại. Nếu vẫn còn bị thì phải thay từng cái solenoid, khoảng 500k một cái thì phải.

• Like
Reactions: yeuxemy
Hạng B2
5/10/15
290
593
93
@meocon07: em chuẩn bị bảo dưỡng 30k và cũng được hãng khuyến cáo thay dầu hộp số. Bác thường thay Dexron VI của hãng nào? Giá cả ntn ạ? Trong hãng báo giá hơn 4 củ, hình như là của Delco.:( Quá cao phải ko bác?

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
@meocon07: em chuẩn bị bảo dưỡng 30k và cũng được hãng khuyến cáo thay dầu hộp số. Bác thường thay Dexron VI của hãng nào? Giá cả ntn ạ? Trong hãng báo giá hơn 4 củ, hình như là của Delco.:( Quá cao phải ko bác?
30k thay là vừa rồi. Bác yêu cầu thay dầu mobil dexron VI hết tầm 1 triệu. Nếu đại lý không có thì bác ra ngoài mua dầu hộp số dexron VI của mobil hoặc Zic là OK.

Hạng B2
5/10/15
290
593
93
30k thay là vừa rồi. Bác yêu cầu thay dầu mobil dexron VI hết tầm 1 triệu. Nếu đại lý không có thì bác ra ngoài mua dầu hộp số dexron VI của mobil hoặc Zic là OK.
Sao rẻ vậy bác? Thay dầu hộp số hình như đến 7-8L phải ko ạ? Xe em MY2014 nhưng sản xuất 2015, một trong những lô cuối cùng trước khi ra bản mới.
Hiện tại xe vẫn chuyển số rất mượt, chuyển qua số tay cũng đi rất ok, chắc do cuối đời nên được fix hết lỗi mà dòng cũ hay gặp chăng? Em rất ngưỡng mộ kiến thức uyên thâm về Cruze của bác. Mong có ngày được bác giúp đỡ nếu xe em có vấn đề gì. :3dcuoi:

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Sao rẻ vậy bác? Thay dầu hộp số hình như đến 7-8L phải ko ạ? Xe em MY2014 nhưng sản xuất 2015, một trong những lô cuối cùng trước khi ra bản mới.
Hiện tại xe vẫn chuyển số rất mượt, chuyển qua số tay cũng đi rất ok, chắc do cuối đời nên được fix hết lỗi mà dòng cũ hay gặp chăng? Em rất ngưỡng mộ kiến thức uyên thâm về Cruze của bác. Mong có ngày được bác giúp đỡ nếu xe em có vấn đề gì. :3dcuoi:

Dung tích 7-8 L là nếu cái hộp số đó nó trống trơn. Nếu bác xả đáy hộp số thì chỉ được khoảng 4L thôi. Bác cứ mua 5L nhớt, bác lưu ý là cái chai nhớt Mobil dex VI dung tích có 0.96L thôi (1qt) nên khi châm thêm bác phải châm 4 chai mobil + 0.3L nữa là OK. Tổng dung tích nhớt châm vào sau khi xả đáy khoảng 4.1-4.2L là OK. Giá 1 chai Mobil 1qt tầm 220k.

Nên thay dầu hộp số sớm ngay cả khi chuyển số còn mượt vì nếu đợi khi hộp số chuyển hết mượt mới thay thì sẽ gặp nhiều vấn đề phiền toái khác nên em nghĩ cứ thay sớm tầm 30,000km là vừa, đừng nấn ná đến 50,000km.

• Like
Reactions: dangbach356
Tập Lái
22/6/11
34
4
8
Dung tích 7-8 L là nếu cái hộp số đó nó trống trơn. Nếu bác xả đáy hộp số thì chỉ được khoảng 4L thôi. Bác cứ mua 5L nhớt, bác lưu ý là cái chai nhớt Mobil dex VI dung tích có 0.96L thôi (1qt) nên khi châm thêm bác phải châm 4 chai mobil + 0.3L nữa là OK. Tổng dung tích nhớt châm vào sau khi xả đáy khoảng 4.1-4.2L là OK. Giá 1 chai Mobil 1qt tầm 220k.

Nên thay dầu hộp số sớm ngay cả khi chuyển số còn mượt vì nếu đợi khi hộp số chuyển hết mượt mới thay thì sẽ gặp nhiều vấn đề phiền toái khác nên em nghĩ cứ thay sớm tầm 30,000km là vừa, đừng nấn ná đến 50,000km.
xe e thay dầu hộp số hết 8 hay 9l gì đấy ( e ko nhớ rõ).
quy trình thay thế này :
tháo nhớt hộp số ra đc khoảng 4l, sau đấy thợ lên đi số, nó lại chảy tiếp ra . và châm nhớt mới khi nào rốn ra dầu mới thì thôi.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
xe e thay dầu hộp số hết 8 hay 9l gì đấy ( e ko nhớ rõ).
quy trình thay thế này :
tháo nhớt hộp số ra đc khoảng 4l, sau đấy thợ lên đi số, nó lại chảy tiếp ra . và châm nhớt mới khi nào rốn ra dầu mới thì thôi.
Vậy cũng được nhưng thấy cực quá và không cần thiết nên chỉ cần xả đáy rồi châm lại 4.1-4.2 là OK rồi. Từ 2011 đến giờ em toàn làm như thế.

Hạng B2
11/3/13
495
111
43
Em ới thay ở chỗ bác Huấn Chervolet Gia Định, 4 bình vệ sinh, 4 bình để hoạt động tổng cộng có hơn 1tr6 thôi.

Hạng D
21/3/16
1.012
665
113
Xe em Lac CDX 2010 ngày hôm qua vào số D nhấp ga chạy thì vòng tua lên nhưng tốc độ không tăng đáng kể, bị rồ máy, xe chạy tối đa khoảng 30 km/ h, e gạt ngang sang bán tự động thì không hiển thị số (1, 2,....)mà vẫn hiện số D có nhấp nháy chữ D. Đèn lỗi engine không sáng,dầu hộp số e thay khoảng 5 tháng rồi. Ngày hôm nay em nổ máy vào số D và số bán tự động vẫn hiện số 1,2... Nó chạy bình thường. Như vậy là nó bị lỗi gì, em để như vậy đi có ảnh hưởng gì không. Mong các sư phụ chỉ giáo
Xe em cũng vừa bị bệnh giống hệt này, bác đã khắc phục như thế nào chỉ em với

Hạng B2
21/12/15
117
85
28
39
TPHCM
Xe em orlando từ số 1 qua số 2 đi nhẹ ga tua máy lên 2000 cái giựt 1 phát là có bình thường ko mấy bác. Mấy số còn lại thì ngon lành