Hạng D
24/4/10
3.904
52
48
truongsonk300 nói:
now_what nói:
Thưa các bác, sau khi tìm hiểu thì thế này (em chỉ tìm hiểu về loại chỉnh bằng cơm): Một số dòng xe của Ford như Mondeo, Escape, Focus thì máy lạnh sẽ chạy liên tục trong quá trình nổ máy mà không ngắt.
Tuy nhiên có rất nhiều dòng xe khác thì nó sẽ ngắt sau khi đủ độ lạnh. Cụ thể là các bà vợ trước của em như Innova hay Laser. Có thể cảm nhận đc khi đỗ xe ở nơi yên tĩnh và máy đang nổ. Lúc máy lạnh đóng vòng tua máy sẽ tăng lên một chút, cảm giác hơi rung lúc đó.
Còn đương nhiên là Quạt gió thì lúc nào cung chạy khi bật nấc quạt gió khỏi vị trí 0, kể cả A/C on hay off.
Bác nói sao vây. Em đang chạy escape 2010 đây. máy lạnh ngắt tự động khi đủ đô lạnh. nếu bác nói như vây thì chứng tỏ bác chẳng nghiên cứu gì cả. nếu bác cần test thì em mang xe đến cho bác thử xem có ngắt ko.
Bác chủ thớt, nếu xe bác bị ko ngắt bác có thể đem xe vào hãng kiểm tra lại có thể xe bịthiếu ga cũng sẽbịhiện tượng này.
Bác now_what cũng chỉ thử trên những chiếc chỉnh cơm thì chạy suốt là đúng rồi, chỉ khi nào xe có điều hoà tự động mới chạy / ngắt.

Hạng D
8/9/10
1.668
6
36
tất cả các xe đều tự động ngắt hết bác ạ, nếu ko ngát thì dàn lạnh đóng đá khị chay đường trường dẫn đến tình trạng mất lạnh. xe nào mà ko ngắt tự động là hệ thống lạnh có vấn đề.

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Em đã từng lái nhiều dòng xe (Ford Mondeo, Everest, Laser, Zace, Mer 9 chỗ MB100) chưa thấy chiếc nào mà lock lạnh chạy hoài không ngắt cả.
Về nguyên lý hoạt động thì khi đủ nhiệt độ, rơle nhiệt sẽ ngắt dòng điện lock lạnh. Nếu xe bác không ngắt lock thì có khả năng 1 trong 2 nguyên nhân : hư rơle (không ngắt), hoặc lock lạnh không đủ độ lạnh nên cứ chạy hoài.

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
huynhnhatminh nói:
truongsonk300 nói:
now_what nói:
Thưa các bác, sau khi tìm hiểu thì thế này (em chỉ tìm hiểu về loại chỉnh bằng cơm): Một số dòng xe của Ford như Mondeo, Escape, Focus thì máy lạnh sẽ chạy liên tục trong quá trình nổ máy mà không ngắt.
Tuy nhiên có rất nhiều dòng xe khác thì nó sẽ ngắt sau khi đủ độ lạnh. Cụ thể là các bà vợ trước của em như Innova hay Laser. Có thể cảm nhận đc khi đỗ xe ở nơi yên tĩnh và máy đang nổ. Lúc máy lạnh đóng vòng tua máy sẽ tăng lên một chút, cảm giác hơi rung lúc đó.
Còn đương nhiên là Quạt gió thì lúc nào cung chạy khi bật nấc quạt gió khỏi vị trí 0, kể cả A/C on hay off.
Bác nói sao vây. Em đang chạy escape 2010 đây. máy lạnh ngắt tự động khi đủ đô lạnh. nếu bác nói như vây thì chứng tỏ bác chẳng nghiên cứu gì cả. nếu bác cần test thì em mang xe đến cho bác thử xem có ngắt ko.
Bác chủ thớt, nếu xe bác bị ko ngắt bác có thể đem xe vào hãng kiểm tra lại có thể xe bịthiếu ga cũng sẽbịhiện tượng này.
Bác now_what cũng chỉ thử trên những chiếc chỉnh cơm thì chạy suốt là đúng rồi, chỉ khi nào xe có điều hoà tự động mới chạy / ngắt.

Dòng tô đen là không đúng rồi bác Minh ơi.
Chỉnh cơm hay tự động không liên quan đến lốc lạnh chạy/ngắt : nhiệt độ lạnh (thông qua cảm biến nhiệt kết nối với dàn lạnh) sẽ tự động ngưng khi đủ "min" và hoạt động trở lại khi đạt "max".

Hạng D
8/9/10
1.668
6
36
CaMap2001 nói:
Em đã từng lái nhiều dòng xe (Ford Mondeo, Everest, Laser, Zace, Mer 9 chỗ MB100) chưa thấy chiếc nào mà lock lạnh chạy hoài không ngắt cả.
Về nguyên lý hoạt động thì khi đủ nhiệt độ, rơle nhiệt sẽ ngắt dòng điện lock lạnh. Nếu xe bác không ngắt lock thì có khả năng 1 trong 2 nguyên nhân : hư rơle (không ngắt), hoặc lock lạnh không đủ độ lạnh nên cứ chạy hoài.
bác này nói tương đối chính xác
ngoài ra còn nhiều nguyên nhân khác nữa

Hạng F
5/3/05
8.718
72.126
113
đây
ngoài trời nắng 39 độ mà trong xe set 18 độ thì làm sao nó ngắt cho nổi...

Hạng B2
26/9/08
357
44
28
tuanle nói:
ngoài trời nắng 39 độ mà trong xe set 18 độ thì làm sao nó ngắt cho nổi...

Cái này chắc là lí do tại sao máy lạnh xe bác chủ thớt ko ngắt nè

Hạng D
24/4/10
3.904
52
48
huyluong nói:
huynhnhatminh nói:
truongsonk300 nói:
now_what nói:
Dòng tô đen là không đúng rồi bác Minh ơi.
Chỉnh cơm hay tự động không liên quan đến lốc lạnh chạy/ngắt : nhiệt độ lạnh (thông qua cảm biến nhiệt kết nối với dàn lạnh) sẽ tự động ngưng khi đủ "min" và hoạt động trở lại khi đạt "max".
Thanks bác huyluong và Vú dài chỉ giáo, giờ thì em hiểu nhưng xe em chẳng thấy nó ngưng block lạnh bao giờ (tiếng chạy của nó rất dễ phân biệt với tiếng máy nên có lần em đã đứng tán dóc cả buổi ngoài xe mà không thấy nó ngắt) trong khi 2 chiếc Civic MT và Nisan MT đậu kế bên thì chạy / ngắt liên tục nghe thấy rõ. Trong xe thì lạnh ngắt luôn. Xe em chỉnh cơm nên tưởng là chỉnh cơm thì nó không ngắt ... suy luận của ếch ngồi giếng .. mấy bác thông cảm hehe

Hạng D
24/4/10
3.904
52
48
Chiều nay sẽ mở máy lạnh đóng cửa ra ngoài ngồi nghe kỹ lại lần nữa, nếu không ngắt chắc phải cho đi khám bệnh quá. hay là mấy lần trước ra khỏi xe em đều cẩn thận hạ kính lái nên nó không lạnh nhỉ, để check lại.

Hạng D
24/4/10
3.904
52
48
Mà nhân tiện cho em hỏi luôn nếu núm chỉnh lạnh bằng cơm (từng nấc từng nấc) thì nó sẽ chạy đến khi đạt nhiệt độ bao nhiêu thì ngắt, preset trong hãng hay là độ chênh lệch nhiệt trong / ngoài. Mỗi lần mình gặt sang cool hoặc hot thì nó sẽ thay đổi min / max ???