Hạng B2
18/8/20
143
615
93
31
May anh ngay ngay phải nhọc nhằn vac xe di làm roi nghĩ ai củng nhọc nhằn di làm như mình ?
Thoi buoi này ai ma den van phòng ?

2 năm dịch vua roi ... ko den văn phòng cong ty chet ha ? Ai lam chu doanh nghiep se hieu
tỉ lệ giữa đi đến cơ sở lao động để làm và wfh luôn có phân phối chuẩn ở mọi trình độ và độ tuổi, luôn luôn là đi đến nơi làm việc nhiều hơn.
dù việc dịch chuyển dân số vào các dự án sẽ tạo ra độ lệch chuẩn, nhưng sẽ không bao giờ rời quá xa độ chuẩn.
nên ví dụ của anh tèo không đủ để áp dụng cho cả cộng đồng.

trong ảnh là % wfh ở Canada và Mĩ sau giai đoạn đỉnh covid đến cuối 2021
wfh giảm rất nhanh ở Mĩ.
update: cập nhật mới nhất 4/2022 tại Mĩ là khoảng 8%

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/2/20
4.489
7.418
113
37
Chưa bàn tới cái đường VD3, chứ hiện tại dân về ở chắc cũng mới tầm 20-30% / tổng quy hoạch dự án, vì còn nhiều khu vẫn còn đang làm chưa xong và tỷ lệ lấp đầy các khu đã bàn giao cũng chưa nhiều, mà đường nguyễn xiển đã chen chân ko nổi rồi. Vài năm nữa đủ dân vào ở thì dân làm-ăn-ở luôn trong đó thôi chứ chắc cũng ko có đường ra ngoài :)
1 thành phố như Vin mà có mỗi con đường Nguyễn Xiển bé tí để vào trung tâm nên sáng nào cũng kẹt xe, đoạn trước Vin cứ mưa là ngập nặng đúng khổ.

Hạng D
24/2/20
4.489
7.418
113
37
Các đường quanh vin đều quy hoạch mở rộng và trong quy hoạch nhiều nhánh giao thông được mở ( còn bao giờ mở thì ko biết). Ko như trục lê văn lương ngoài hà nội ko thể mở được và giờ từ trên xuống dưới đang đổ lỗi cho nhau.
Còn tại vin thì đường bao la nha: nguyễn xiển, nguyễn văn tăng, lò lu, nguyễn duy trinh, vành đai 3, đường 22 dự 60m xuyên ra công nghệ cao.... đều có quy hoạch và đất để mở đường
Chả trông mong được gì đâu bác ơi đi đường lò lu nó hư hết sạch rồi mà mấy ông cứ lấy đá đổ vào ổ voi nên nắng thì bụi mù còn mưa chạy ko quen đường là sấp mặt ngay. Còn nguyễn xiển hay nguyễn văn tăng đường bé tí nên kẹt xe kinh niên.

Hạng C
10/8/18
709
796
93
44
tỉ lệ giữa đi đến cơ sở lao động để làm và wfh luôn có phân phối chuẩn ở mọi trình độ và độ tuổi, luôn luôn là đi đến nơi làm việc nhiều hơn.
dù việc dịch chuyển dân số vào các dự án sẽ tạo ra độ lệch chuẩn, nhưng sẽ không bao giờ rời quá xa độ chuẩn.
nên ví dụ của anh tèo không đủ để áp dụng cho cả cộng đồng.View attachment 2827117
trong ảnh là % wfh ở Canada và Mĩ sau giai đoạn đỉnh covid đến cuối 2021
wfh giảm rất nhanh ở Mĩ.
update: cập nhật mới nhất 4/2022 tại Mĩ là khoảng 8%
Sau dịch thì xu hướng wfh sẽ giảm thôi bác, trừ thành phần làm freelance
Như cty mình cho phép wfh nhưng cứ 2 lần họp với boss một lần là ông ấy điều vừa thuyết phục, vừa ép nhân viên lên văn phòng làm, yêu cần 1 tuần lên cty 3 ngày, nhân viên có không đáp ứng đủ thì cũng phải giữ tối thiểu 2 ngày/tuần
Hàng xóm mình cũng làm công ty công nghệ, nhưng cty không cho wfh, mỗi ngày vẫn phải đi làm trừ trường hợp bệnh nhẹ thì được làm tại nhà 1 tuần
Hôm trước mình có phỏng vấn tuyển người mới cho cty, một bạn làm technical lead ở cty khác cũng nói muốn muốn đổi job vì cty bạn đó không cho wfh, bạn đó có vẻ thích cty mình vì cho phép làm 3 ngày tại office và những ngày còn lại ở cty
Nói như vậy để thấy đúng như bạn nói là xu hướng vẫn là làm tại văn phòng, chỉ có thay đổi tùy tình hình rồi sau đó vẫn dần dần trở lại như cũ

Chỉnh sửa cuối: