Hạng D
2/7/17
1.505
1.976
113
44
Cứ QL1A mà chạy, chú ý đoạn Đồng Nai, Bình Thuận và Ninh Thuận. Còn lại đg cũng đẹp, ăn uống nghỉ ngơi tầm 150-200km là về khoẻ re. Mình đi thg 12-14g cả nghỉ là đến QN.

Hạng B2
6/9/06
202
36
28
Thêm cho bác clip này nữa ạ. Rất đầy đủ các tip từ bác tài Container đường dài rất hữu ích

• Like
Reactions: chung.nguyen90
Hạng B2
10/9/16
221
130
43
40
đúng chủ đề đang cần tìm luôn! Chúc cả nhà có chuyến đi mạnh khỏe, đón tết vui nhé!

• Like
Reactions: chung.nguyen90
Hạng D
12/11/14
1.339
1.686
113
tết này tính vác xe chở gđ đi từ hcm - phú quốc, e tính nghỉ 1 đêm ở rạch giá, sáng lại tiếp tục đến phà. các bác kinh nghiệm cung đường này cho e thêm it thông tin ah, đường xá có dễ đi ko ạh, áo vàng áo xanh tuyến này sao ah, ở rạch giá và phú quốc có quán ăn gđ nào ngon và hợp lí ko ah! ngoài ra cần chú ý gì thêm ko ạh! e đội ơn!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
5/7/13
844
599
113
tết nay tính vác xe chở gd đi từ hcm - phu quốc, e tính nghỉ 1 đêm ở rạch giá, sáng lại tiếp tục đến phà. các bác kinh nghiệm cung đường này cho e thêm it thông tin ah, đường xá có đễ đi ko ạh, áo vàng áo xanh tuyến này sao ah, ở rạch giá và phú quốc có quán ăn gđ nào ngon và hợp lí ko ah! ngoài ra cần chú ý gì thêm ko ạh! ê đội ơn!
Mình mới đi PQ bằng xe vào Noel vừa rồi. Chia sẻ thông tin chuyến đi cho bác tham khảo:
1. Đi Rạch giá: Mình chạy thẳng từ SG xuống RG vào sáng sớm; 3g khởi hành; xuống kịp lúc lên phà chuyến 8g từ RG đi PQ luôn, không ngủ lại PQ. Lộ trình: Cao tốc SG-Trung lương --> QL1 đến ngã ba An Hữu --> QL30 --> Cao Lãnh --> 'cao tốc' Lộ tẻ-Rạch sỏi --> Rạch giá.
2. Vé phà gọi điện đặt trước, xuống vào lấy. Xe 7 chỗ và 4 người khoảng 2,4 triệu. Qua đến PQ khoảng 11g30
3. Mình ở VinPearl ăn uống trong đó luôn nên không rành hàng quán; tuy nhiên mấy lần trước mình ăn uống ở Dương Đông cũng rất ngon
4. Về thì mình đi phả PQ-Hà Tiên chuyến 11g. Gần hơn, vé rẻ hơn (đâu có hơn 1,5 triệu) nhưng thời gian thì gần như nhau do phà nhỏ hơn và đi chậm hơn.
5. Đường Hà Tiên về RG hơi xấu và nhỏ lên đi chậm. Từ RG về SG theo lộ trình khi đi. Về đến SG gần 9 giờ tối.
Cả đi và về không gặp anh áo vàng nào (thực ra chuyến về có đâu 2 chỗ nhưng mình không bị đón vào; còn chuyến đi có lẽ do sớm quá!)
Hy vọng hữu ích với bạn!

Tập Lái
13/1/22
17
11
3
42
Xin kính chào các bác ạ,
Em là tài mới các bác ạ, tết này mới có chiếc xe cùi 1.5l, em tính xuất phát từ Thủ Dầu Một - Bình Dương về Quy Nhơn. Trên đây nhiều bác tài giàu kinh nghiệm xin chỉ dạy em cách đi có một chuyến về tết bình an ạ.

1) Lộ trình đi
2) Các điểm ghé ăn sáng, ăn trưa nghỉ ngơi
3) Các điểm chú ý biển báo và tốc độ
4) Em tính 4h xuất phát ạ, vậy thì 18h là tới được không ạ?
Xin chân thành cảm ơn sự chỉ dạy của các bác tài già ạ.

View attachment 2637842*Ảnh minh họa
Với 4 năm kinh nghiệm Nam Bắc cuối và đầu năm hàng năm. Em có thể chia sẻ thêm với bác kinh nghiệm riêng của em:
1: Vì quãng đường gần, nên cứ QL1A mà phang.
2: Thời buổi dịch bệnh thế này thì nên bỏ qua bữa sáng, mà thay vào đó nên chuẩn bị đồ ăn nhẹ trên xe. Còn ăn trưa và ăn tối thì nếu không quá quan trọng thì hãy tìm đến các hàng cơm xe tải là chuẩn nhất.
3: Chú ý đi đúng tốc độ. QL1A rất nhiều đoạn cấm vượt và hạn chế 60km/h: từ Xuân Lộc đến Cam Ranh nhiều lắm.
4: Đi đúng tốc độ: Bình thường em xuất phát từ 7h sáng, thì đến ngã 3 Quy Nhơn là vào khoảng 12h đêm (tính cả thời gian ăn nghỉ)

Khoảng 16 âm năm nay em lại lên đường ra Bắc đây :D. Có bác nào đồng hành cùng thì hay lắm ợ :D. Thường thường em chạy 2 tài, chạy liên tục hết 36 tiếng. Có đợt nào mà mệt mỏi thì kiếm chỗ ngủ qua đêm mới đi tiếp.

Tập Lái
27/10/20
24
15
3
34
năm trc mới mua xe xong phi về Bình Định từ tp HCM. Theo biển thôi, đi đúng tốc 12-14 giờ là tới nhà, nghỉ trưa ở Phan Rang tầm 1 tiếng, xả lũ ở mấy trạm petro, đường từ Phú Yên về Bình Định xấu... Không biết đường xá giờ thế nào.
Lưu ý mua nước, bánh mì, sữa, xúc xích, trái cây cho gia đình ăn trên xe, sách truyện, list nhạc, đồ chơi cho bọn trẻ (nếu có), sạt pin ipad đầy đủ, pin dự phòng... Vợ chồng tui chạy tàn 3-4 giờ mới nghỉ 1 chút lại chạy tiếp (thay nhau ngủ tí)
Chú ý: xe đối diện đá đèn và nhìn tay họ để biết có công an hay ko, hoặc nếu có công an thì cũng nên đá cho họ ;).
Cảm ơn kinh nghiệm của Bác nhiều, em đi một mình không biết chạy nổi không? Hi vọng sẽ ổn.

Tập Lái
27/10/20
24
15
3
34
bạn vào thành phố Phan Thiết đi đường bàu trắng ra phan rí cửa nhé, tới cam ranh thì rẽ phải vào ngã 3 Mỹ Ca rồi theo đường sân bay chạy thẳng Nha Trang! còn lại là theo QL1a! năm nào mình cũng về từ SG-BĐ! rất tiếc năm nay do kinh tế nên đã bán xe
Cảm ơn kinh nghiệm hay của Bác, cung đường này đẹp nè, em cũng nghe nói, nhưng đi lần đầu chắc đợi rành đường sẽ đi cung đường đẹp này.