Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
5/3/12
154
26
28
Ho Chi Minh
dat nha be nói:
Bác tham khảo nhé

Quá dữ

Trường hợp với diện tích đất ở chưa có nhà = 50m2 mà vẫn được tách thửa là áp dụng theo khoản 01 Điều 04 của QĐ.19:

"Những trường hợp <span style=""color: #0000ff;"">hộ gia đình, cá nhân</span> có <span style=""color: #0000ff;"">hoàn cảnh đặc biệt khó khăn hoặc khi thừa kế, hòa giải tranh chấp</span>, có nhu cầu tách thửa, Ủy ban nhân dân quận, huyện, căn cứ quy hoạch, hạ tầng kỹ thuật đô thị, điều kiện để hợp khối, cảnh quan khu vực và quy chuẩn xây dựng để giải quyết (nhưng diện tích tối thiểu của các thửa đất hình thành <span style=""color: #0000ff;"">không nhỏ hơn 25m[sup]2[/sup]</span> đối với trường hợp đất ở)."

Như nội dung quy định ở trên thì bác datnhabe phải hiểu vấn đề 50m2 đất ở chưa có nhà được tách thửa riêng như bác nêu trên chỉ <span style=""color: #0000ff;"">đại diện cho thiểu số, trường hợp đặc biệt </span>và có quan hệ "đặc biệt" với xxx thì mới làm được, có nghĩa là không phải ai cũng làm được như vậy cả. :)

Em trích dẫn một bài từ báo Pháp luật Tp.HCM, để các mọi người đọc tham khảo thêm:

Đủ chiêu lách quy định tách thửa
LTS: Rút kinh nghiệm từ những dự án phân lô hộ lẻ để lại hạ tầng “thê thảm”, đồng thời nhằm bảo vệ quỹ đất không bị băm nhỏ, năm 2009, TP đã ban hành Quyết định 19 về hạn mức tách thửa cho từng quận, huyện cũng như trình tự thủ tục chuyển mục đích sử dụng để tách thửa xây dựng, chuyển nhượng.
Anh Nguyễn Long Đức hùn với một người bạn mua mảnh đất diện tích 240 m2 tại đường Lê Văn Lương, xã Phước Kiển, huyện Nhà Bè (TP.HCM). Khu đất có chiều ngang 8 m, chiều dài 30 m. Năm 2010, anh Đức xây một căn nhà khá hoành tráng trên phần đất của mình, diện tích 4 x 30, quy mô một hầm, ba tầng lầu. Đến nay, anh và bạn muốn tách ra, mỗi người một giấy chứng nhận riêng nhưng không phải dễ.
Muốn tách thửa, phải chuyển mục đích toàn bộ
<span style=""color: #000000;"">Huyện thông báo: </span>Trường hợp của anh không được giải quyết. Lý do, theo QĐ 19 năm 2009 của TP về hạn mức tách thửa, tại <span style=""color: #0000ff;"">huyện Nhà Bè, với khu đất đã có nhà, thửa đất tách ra và thửa còn lại đều phải đảm bảo điều kiện: diện tích ít nhất 80 m[sup]2[/sup], chiều ngang tối thiểu 5 m. </span>Mảnh đất của anh Đức tách ra làm hai thì chiều ngang bị hụt mất mỗi khu 1 m nên không đủ điều kiện. “Đất ở vị trí này rất mắc, 1 m[sup]2[/sup] gần 15 triệu đồng. Diện tích khu đất 4 x 30 vượt quá yêu cầu của một thửa đất đủ tiêu chuẩn xây dựng rất nhiều, vậy mà còn không được tách” - anh than.
“Chẻ nhỏ” nhà, giả tranh chấp
Không chờ đợi chính quyền tháo gỡ, một số người tìm đủ mọi cách để lách QĐ 19. “Họ thực hiện thủ tục xin phép xây dựng để xây nhà. Trong giấy phép, họ chia thành nhiều căn nhà nối liền nhau, mỗi căn diện tích chừng vài chục mét vuông, sau đó họ bán giấy tay. Những căn nhà này dĩ nhiên không thể tách thửa, không làm được giấy, xài chung một số nhà nhưng bù lại giá phù hợp nên người mua vẫn chấp nhận” - ông Nguyễn Văn Trường, Phó Chủ tịch UBND huyện Nhà Bè, cho hay. Ông Trường nói dù huyện có biết nhưng cũng không thể không cấp phép xây dựng vì người dân không làm sai. Việc mua bán giữa các bên là do thỏa thuận giữa các bên, chính quyền không thể biết, mà biết cũng không can thiệp được. Tình trạng những căn nhà nhỏ trong một căn nhà lớn, rồi bán giấy tay cũng không hiếm gặp ở những nơi giáp nội thành nên giá cả đắt đỏ, chẳng hạn ở quận Thủ Đức.
<span style=""color: #0000ff;""> Một chiêu cao cấp hơn để lách quy định về hạn mức tách thửa nữa là tạo ra những tranh chấp giả mà huyện Nhà Bè và một số nơi đã thấy. “Không thuộc trường hợp khó khăn, bệnh tật để được giải quyết đặc biệt theo QĐ 19 nên các bên giả vờ kiện ra tòa để tòa phân chia. Sau khi có bản án của tòa thì huyện cũng buộc lòng phải cho họ tách thửa dù không đủ hạn mức” - ông Trường cho biết. </span>
Xây dựng không phép
Đáng ngại hơn là tình trạng xây dựng không phép những căn nhà không đủ chuẩn theo QĐ 19 trên đất phù hợp quy hoạch, hoàn toàn đủ điều kiện để được cấp phép xây dựng. Nằm trong con hẻm nhỏ của đường Huỳnh Tấn Phát thuộc khu phố 7, thị trấn Nhà Bè là một dãy nhà mới xây với hơn chục căn trông khá khang trang, lịch sự. Những căn nhà này có diện tích gần gần bằng nhau, quy mô một trệt, một lầu. Giữa hai dãy nhà là con đường rộng khoảng chừng 2 m, được tráng bê tông. Diện tích đất mỗi căn nhà khoảng 4 m x 8 m, nhà được bán giấy tay với giá 650 triệu đồng. Lớn nhất ở khu này là hai căn diện tích khoảng 60 – 70 m[sup]2[/sup]được bán với giá hơn 1 tỉ đồng.
Theo điều tra của chúng tôi, toàn bộ những căn nhà trên đều được xây dựng không phép trên mảnh đất lớn diện tích hơn 1.000 m[sup]2[/sup] vốn là đất nông nghiệp trồng cây lâu năm, theo quy hoạch là đất khu dân cư. Chủ đất bán giấy tay cho một “đầu nậu” tên T. để người này xây nhà và bán cho người khác. Do giá cả phải chăng, vị trí cũng thuận lợi nên những căn nhà này được bán rất nhanh. Những người mua nhà ở đây cho biết họ rất hài lòng, thậm chí tranh nhau mua, bất chấp rủi ro khi mua bán giấy tay bởi vị trí thuận lợi, giá cả phải chăng, nhà lại mới, chất lượng cũng tương đối. “Tôi mua căn nhà này ở mấy tháng nay, gia đình tôi có hai vợ chồng và hai đứa con nhỏ. Nhà này vừa túi tiền, vừa đẹp mà diện tích như vậy cũng thoải mái rồi” - chị B một người sống ở khu vực này cho biết.

- Nếu thửa đất có diện tích từ 1.000 m[sup]2[/sup] trở xuống: Phải chuyển mục đích sử dụng đất ở trước, sau đó mới được tách thửa (theo hạn mức tối thiểu quy định cho từng quận, huyện).
- Nếu thửa đất có diện tích lớn hơn 1.000 m[sup]2[/sup] đến 2.000 m[sup]2[/sup]: Phải có phương án đầu tư hạ tầng kỹ thuật. Khi cơ sở hạ tầng kỹ thuật đã được đầu tư và có nghiệm thu của UBND quận, huyện thì mới thực hiện thủ tục tách thửa.
- Nếu thửa đất có diện tích lớn hơn 2.000 m[sup]2[/sup]: Phải lập dự án theo quy định pháp luật.
(Theo quy định của QĐ 19/2009 của UBND TP)
http:// phapluattp.vn/20111113113546547p0c1085/du-chieu-lach-quy-dinh-tach-thua.htm

Last edited by a moderator:
2C
Tập Lái
10/10/11
11
1
3
cái này bác the kid trả lời là chinh xác nhất. Em nhớ rằng bác ấy có nói đại loại là thị trấn Nhà Bè có quy chế riêng để tách thửa đất là 50m2.

Hạng B2
6/12/12
334
33
28
Bởi vậy mới nói, mua nhà đồng sở hữu thì sợ. Bác qua chỗ em mua đất sổ đỏ là tốt nhất. nền 650 tr, 50 m2, đường nội bộ 6 m. Thiếu tiền thì ngân hàng cho vay 50% luôn.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
dat nha be nói:
Bởi vậy mới nói, mua nhà đồng sở hữu thì sợ. Bác qua chỗ em mua đất sổ đỏ là tốt nhất. nền 650 tr, 50 m2, đường nội bộ 6 m. Thiếu tiền thì ngân hàng cho vay 50% luôn.
Có thể dự án của bác được phê duyệt trước 19-2-2009 chăng?

Hạng B2
6/12/12
334
33
28
VuSao95 nói:
dat nha be nói:
Có thể dự án của bác được phê duyệt trước 19-2-2009 chăng?
Luật là 1 vấn đề thực tế thì lại rất khác. Đất nhà dân ở đây đều là 50m, đều có sổ riêng. Đất chổ em chả phải dự án.

Tập Lái
23/3/13
5
0
0
vu_tuannguyen nói:
FerQto nói:
:)Chào các Bác, các Anh,
Tình hình là nhà em không khá giả lắm,nên định mua căn nhà nhỏ nhỏ để rước nàng về dinh. Em có tìm trên mạng thấy có mấy căn nhà ở NGuyễn Bình, Phú Xuân, Nhà Bè giá thơm thơm (~300-400 chai). Em gọi thử thì nói là <span style=""color: #ff0000;"">sổ hồng riêng</span>. <span style=""color: #000000;"">Nhà em định mua có 3x8m </span>thôi ạ.
Người bán nói là sổ hồng chung, thửa đất đó là 12mx16m anh ta tách ra thành 8 căn <span style=""color: #ff0000;"">3mx8m</span> rồi xây lên bán lại. Anh ta nói rằng sau khi em mua, <span style=""color: #ff0000;"">sẽ cấp cho em một sổ hồng riêng </span>có ghi rõ là thửa đất là 12mx16m và nhà là 3mx8m, tức là em được toàn quyền sở hữu 1/8 khu đất 12mx16m và nhà 3mx8m trên miếng đất đó. Anh ta còn nói sẽ công chứng ủy quyền để sau này khi em mua bán, trao đổi sẽ ko cần có mặt của 7 người đồng sở hữu còn lại. Như vậy có đúng không? Em lăn tăn vụ này quá. Xin vui lòng tư vấn giúp. Có cao nhân nào có kinh nghiệm, hình ảnh minh họa tư vấn giúp em với. Nếu ổn em "múc" luôn để còn mời các bác uống rượu mừng:). Em chân thành cảm ơn.

Gửi bác FerQto

Đọc thông tin bác gửi, em thì căn nhà bác định mua có diện tích 3mx8m=24m2 phải không ạ.

Nếu diện tích đất có nhà hiện hữu chỉ có <span style=""color: #ff0000;"">24m2</span> thì theo như quyết định 19/2009/QĐ-UBND của UBND Tp.HCM quy định ở huyện Nhà Bè không đủ diện tích để tách thửa. (Dtích tối thiểu >=80m2 và chiều rộng mặt tiền >=5m)

Nếu như không thể tách số hồng cho từng căn thì không thể gọi là <span style=""color: #ff0000;"">sổ hồng riêng</span> được. ("Sổ hồng riêng" bác nói, theo em nghĩ là chỉ có mình bác đứng tên chủ sở hữu căn nhà 3mx8m)

Ở đây, bác mua theo dạng này (3mx8m) thì chỉ có thể dùng "Sổ hồng chung" có nghĩa là 08 người đồng sở hữu mảnh đất 12mx16m.

<span style=""color: #ff0000;""> Sau này bác muốn chuyển nhượng/tặng cho/cầm cố, thế chấp thì phải yêu cầu 07 "gia đình" (chồng, vợ, con, ba, mẹ, v.v...) còn lại cùng lên phòng công chứng để ký hợp đồng mua bán. </span>

Đây là cái "phiền toái" lớn nhất khi bác mua bán nhà ở theo dạng này.

Còn về pháp lý nếu bác không ngại cái "phiền toái" đỏ đỏ ở trên thì:

-> Khi mua bác phải hỏi chủ đất xem đất đã chuyển mục đích sử dụng lên thành đất thổ cư chưa?

-> Nếu chuyển rồi thì đã đóng tiền thuế chuyển mục đích sử dụng chưa? (Nhiều trường hợp đất là thổ cư nhưng đang nợ tiền thuế SDĐ). Nếu chưa đóng thì ai đóng?

-> Nếu bác (người mua) phải đóng tiền thuế sử dụng đất sau này thì hãy cẩn thận, nếu không thì số tiền của bác bỏ ra đóng thuế sẽ bằng số tiền bác mua thêm 1 nền đất đấy :mad:. (Đọc thêm nghị định 69/2009/NĐ-CP)

Em chỉ biết có vậy thôi :D, bác nào biết thêm hoặc thấy sai thì bổ sung/sửa giúp em ;)

Gửi bác FerQto đọc tham khảo trước khi quyết định mua bán.

Bác nói chuẩn ko cần chỉnh luôn đó

Status
Không mở trả lời sau này.