Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong
RE: Veracruz tai nạn

Trích đoạn: muakskisses

Ai cũng đúng hết!

sao ai cũng đúng đc bác (???)
bác Royal thì nói: SF 4WD là 2 cầu chủ động, có thể ngắt hoàn toàn cầu sau...
còn bác Everest 2.6 thì nói: SF 4WD là loại 2 cầu toàn thời gian chứ không phải các bác muốn cài hay ko...

đây là cả 2 bác đều đang sử dụng SF nhé
các bác cứ đọc kỹ lại mà xem :)

Hạng B2
5/12/04
436
1
0

Theo em hiểu thì AWD nó là 2 cầu toàn thời gian ( tự động phân chia 00/100 ~ 50/50) nghĩa là cầu trước cầu sau lúc nào cũng có liên động với nhau theo 1 tỉ lệ mômen nào đó. Còn 4WD là 2 cầu chủ động, có thể ngắt HOÀN TOÀN cầu sau, trong trường hợp đó cứu hộ kéo sẽ ok ko ảnh hưởng gì

Cái này đúng nhất bác ợ !

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất

Cái này ACE còn mù mờ với các dòng xe đang lưu hành hiện nay. Nào là 4WD,AWD, 4WD part-time, 4WD Full-time. Nhờ các PRO trên diễn đàn phân loại cụ tỉ cho các dòng xe hiện nay dùm cái.

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

Trích đoạn: HD230LI

Theo em hiểu thì AWD nó là 2 cầu toàn thời gian ( tự động phân chia 00/100 ~ 50/50) nghĩa là cầu trước cầu sau lúc nào cũng có liên động với nhau theo 1 tỉ lệ mômen nào đó. Còn 4WD là 2 cầu chủ động, có thể ngắt HOÀN TOÀN cầu sau, trong trường hợp đó cứu hộ kéo sẽ ok ko ảnh hưởng gì

có thế chứ, hôm em hỏi, bác Everest 2.6 trả lời chắc nịch là "thực ra 4WD là toàn thời gian" làm em băn khoăn, ba mẹ em đọc xong nói là thế thì mua SF làm gì? mua Rav-4 của toy hơn (em buồn mất mấy ngày)
thế có nghĩa là khi chạy trong thành phố em chạy cầu trước thôi (2 bánh sau chỉ lăn theo 2 bánh trước:D)
em nghĩ thế này mới đúng, chứ nếu ko gắn luôn AWD cho rồi ^_^

Hạng C
21/5/05
676
0
0

@ bác kanz: Trong này nói rất rõ có mấy loại như thế này:
1. AWD: 2 cầu toàn thời gian (có nghĩa không ngắt cầu được)
2. 4WD (Full time): 2 cầu toàn thời gian (không ngắt cầu được, mà chỉ khóa theo một tỷ lệ đã cố định bởi nhà sản xuất, vd: 50/50. SF 2 cầu là dạng này)
3. 4WD (part time): 2 cầu bán thời gian (loại này có nút ngắt 1 cầu, theo e biết thì giống như xe Musso)

Vậy bác đã thỏa mãn chưa?

Trích đoạn: kanz_min

có thế chứ, hôm em hỏi, bác Everest 2.6 trả lời chắc nịch là "thực ra 4WD là toàn thời gian" làm em băn khoăn, ba mẹ em đọc xong nói là thế thì mua SF làm gì? mua Rav-4 của toy hơn (em buồn mất mấy ngày)
thế có nghĩa là khi chạy trong thành phố em chạy cầu trước thôi (2 bánh sau chỉ lăn theo 2 bánh trước:D)

Hạng C
21/5/05
676
0
0

Hôm trước xe e để cần số ở P, đạp phanh tay thế mà thằng 54 THD (chưa cần bố nó đâu) kéo xe e về bãi, thế này thì xe e đi hết cái má phanh à?

Bác HD230LI cho e hỏi xe AT mà để cần số ở P thì nó khóa bánh trước hay sau? và khi kéo phanh tay thì nó phanh bánh nào? thanks bác nhé

"P" thì nó phanh bánh trước, phanh tay tác dụng lên bánh sau bác ạ , bác đạp phanh tay, về P thì bố mấy thằng 54 THĐ nó cũng không kéo được xe của bác đi nếu bác đỗ "láo" !

Hạng B2
12/2/05
236
1
20
44
Hà Nội
egsm.com.vn

Trích đoạn: Everest 2.6

@ bác kanz: Trong này nói rất rõ có mấy loại như thế này:
1. AWD: 2 cầu toàn thời gian (có nghĩa không ngắt cầu được)
2. 4WD (Full time): 2 cầu toàn thời gian (không ngắt cầu được, mà chỉ khóa theo một tỷ lệ đã cố định bởi nhà sản xuất, vd: 50/50. SF 2 cầu là dạng này)
3. 4WD (part time): 2 cầu bán thời gian (loại này có nút ngắt 1 cầu, theo e biết thì giống như xe Musso)

Vậy bác đã thỏa mãn chưa?

Trích đoạn: kanz_min

Thế cái nút 4WD OFF trong xe em là thế nào nhỉ?

Hạng B2
5/12/04
436
1
0

Bác bị nhầm chức năng của cái nút này mất rồi, nó là 4WD lock và là "on" đấy bác ạ, chỉ ấn nút này khi ép cầu hoạt động ở chế độ 50/50, ví dụ lúc bác muốn vượt lầy .

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Bác bị nhầm chức năng của cái nút này mất rồi, nó là 4WD lock và là "on" đấy bác ạ, chỉ ấn nút này khi ép cầu hoạt động ở chế độ 50/50, ví dụ lúc bác muốn vượt lầy .
Như vậy thì phải gọi là 4WD full time như bác Everest đã phân tích chứ, ko phải là AWD được các bác nhỉ? Vì nếu là AWD thì làm sao có nút này được???