Hạng F
29/10/16
11.586
22.234
113
Pháp
À, chuyện răn đe là đúng rồi nhưng cái chuyện tăng phạt để thu NS thì Mỹ cũng có đấy, không nhiều và thường xuyên và là biết nhưng không nói.
Ví dụ, thường là City, thằng City nào cũng có NS phân bổ riêng và CS riêng. Khi City nó cạn tiền thì y như rằng thấy CS tích cực ra đường chặn bắt, canh me canh chua, những lỗi vặt xưa nay bỏ qua cũng phạt, rồi đứng đường canh overspeed, canh vượt Stopside..vv...v.. Có điều, Họ đúng Luật khi phạt và ko ăn bánh mì... Có tức thì cũng tự an ủi là Xui thôi.
Mặc dầu không ăn bánh mì, nhưng đóng chậm có thể hơi mệt đó nha.

Thường thì bác Tủn để ý là gần cuối tháng thì chúng nó ra đường canh cũng khá dử, còn đầu tháng thì làm biếng hơn (nhưng phần lớn 99% là phạt đậu bậy, cái nầy thì em dính lia chia)

Trừ khi có operation thì không nói, nhất là những ngày ô nhiểm thì tha hồ mà chận, phạt loạn cả lên. Nhưng nó báo trước, cảnh báo trên đường luôn,

Tội là các anh nào đi làm mà không khả năng đổi xe ...vào là dính, nhưng được 1 điểm là ngày đó đậu miển phí, với hệ thống công cộng khá tốt.

1/1/2022 tất cả xe dầu trước 2010 và xăng trước 2006, xe 2B thì trước 2004 sẽ không được vào Paris. tiền phạt từ 180€ cho đến 375€

Hạng B2
22/2/07
113
146
43
À, chuyện răn đe là đúng rồi nhưng cái chuyện tăng phạt để thu NS thì Mỹ cũng có đấy, không nhiều và thường xuyên và là biết nhưng không nói.
Ví dụ, thường là City, thằng City nào cũng có NS phân bổ riêng và CS riêng. Khi City nó cạn tiền thì y như rằng thấy CS tích cực ra đường chặn bắt, canh me canh chua, những lỗi vặt xưa nay bỏ qua cũng phạt, rồi đứng đường canh overspeed, canh vượt Stopside..vv...v.. Có điều, Họ đúng Luật khi phạt và ko ăn bánh mì... Có tức thì cũng tự an ủi là Xui thôi.
stopside là gì? ý bạn là stopsign?

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng F
29/10/16
11.586
22.234
113
Pháp
Uh Stopsign!
Giống như sai làn với sai .... nàn ...miển sao hiểu là OK, có điểu tiếng Anh/Pháp viết sai còn đoán được chứ tiếng VN thì thua ... "Say nàng" thì bỏ mẹ với gấu ở nhà

Em để ý người VN thích bắt lỗi tiếng anh ... nhưng người anh (mỹ tây) họ càng khoái khi có người nào nói và xữ dụng tiếng của họ,...có bác nào để ý không ??? Em chắc điều đó luôn

Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Giống như sai làn với sai .... nàn ...miển sao hiểu là OK, có điểu tiếng Anh/Pháp viết sai còn đoán được chứ tiếng VN thì thua ... "Say nàng" thì bỏ mẹ với gấu ở nhà

Em để ý người VN thích bắt lỗi tiếng anh ... nhưng người anh (mỹ tây) họ càng khoái khi có người nào nói và xữ dụng tiếng của họ,...có bác nào để ý không ??? Em chắc điều đó luôn
À, là do dùng bàn phím Vn gõ TA mà tab nhanh là dễ sai vì con Google nó quăng ra. Nếu dùng Mic thì còn thảm họa hơn nữa.
Mắc cười nhất là thằng nhỏ nhà mình 6t, ép nó nói TV, nó cũng cố gắng nhưng cũng phải chêm TA vào để diễn đạt. Mình nghe thì hiểu nhưng Ông Bà nó ko hiểu cái từ TA đó...2 3 lần bắt nó nói lại, Nó bực mình nói bằng TV " Cái đó nó nói TA!" ... Nghe cười chết, tội nghiệp nó thiệt!
Tiện thể nói luôn ở cái xứ này, có rất nhiều kẻ sống sĩ hão ( Đa phần là gốc ít học ở VN) qua đây ra vẻ, thích khoe khoang, muốn xóa ngay đi bản ngã... Tóm lại là bọn mất chất, Bullshit!
Đến đứa nhỏ đẻ ở đây mà cũng.khoe " Nó nói TA không à, nó không nói TV đâu!" rồi thì có vài chữ TA cũng chỉ nói với đứa nhỏ... Nói ra là biết thứ gì, đã hèn còn tỏ ra thanh cao!
ĐM chúng nó chứ 1 thằng bé đẻ ở Mỹ thì TA nó như tiếng mẹ đẻ, đéo gì phải khoe, TV mới là ngoại ngữ mà TV nó là quê hương, là dân tộc, là Original nên nó quí Mình càng phải gìn giữ.
Mình rất lo thằng con Mình quên tiếng Việt, vì ở FL không có trường dạy TV, bây giờ nó chưa vào lớp 1 nên cố ép nó học nghe nói.
Mình cũng có Plan, vào mùa hè cho nó về VN vài tháng đi học trường VN vì nó có môi trường thuần Việt ( ko phải trường quốc tế, ko nói TA).

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.586
22.234
113
Pháp
À, là do dùng bàn phím Vn gõ TA mà tab nhanh là dễ sai vì con Google nó quăng ra. Nếu dùng Mic thì còn thảm họa hơn nữa.
Mắc cười nhất là thằng nhỏ nhà mình 6t, ép nó nói TV, nó cũng cố gắng nhưng cũng phải chêm TA vào để diễn đạt. Mình nghe thì hiểu nhưng Ông Bà nó ko hiểu cái từ TA đó...2 3 lần bắt nó nói lại, Nó bực mình nói bằng TV " Cái đó nó nói TA!" ... Nghe cười chết, tội nghiệp nó thiệt!
Tiện thể nói luôn ở cái xứ này, có rất nhiều kẻ sống sĩ hão ( Đa phần là gốc ít học ở VN) qua đây ra vẻ, thích khoe khoang, muốn xóa ngay đi bản ngã... Tóm lại là bọn mất chất, Bullshit!
Đến đứa nhỏ đẻ ở đây mà cũng.khoe " Nó nói TA không à, nó không nói TV đâu!" rồi thì có vài chữ TA cũng chỉ nói với đứa nhỏ... Nói ra là biết thứ gì, đã hèn còn tỏ ra thanh cao!
ĐM chúng nó chứ 1 thằng bé đẻ ở Mỹ thì TA nó như tiếng mẹ đẻ, đéo gì phải khoe, TV mới là ngoại ngữ mà TV nó là quê hương, là dân tộc, là Original nên nó quí Mình càng phải gìn giữ.
Mình rất lo thằng con Mình quên tiếng Việt, vì ở FL không có trường dạy TV, bây giờ nó chưa vào lớp 1 nên cố ép nó học nghe nói.
Mình cũng có Plan, vào mùa hè cho nó về VN vài tháng đi học trường VN vì nó có môi trường thuần Việt ( ko phải trường quốc tế, ko nói TA).
Cái hay là đánh sai vẩn hiểu ....không có sao đâu bác

Bác vậy mà hay nha ....Mấy đứa con nít gốc việt vậy mà hay, sinh ra đã biết tiếng việt, rồi bác cho đi học tiếng việt ... Mấy đứa nhóc bên nầy nói nó hiểu là mừng lắm rồi. Mình nói tiếng việt, nó trả lời tiếng anh cũng vui lắm ...Ông bà thì không vấn đề vì thích nói tiếng việt, nhưng vẩn hiểu tiếng anh. Cũng hay hay

Nói chứ bác đừng nói thế, lâu lâu nói tiếng việt giửa người việt cũng phải chêm vài chữ anh vào , lý do vì ngắn gọn, dể hiểu, và đôi khi cái app của đầu mình không dịch ra tiếng việt kịp. Cái nầy nói thật lòng chứ bác làm gì nói chuyện mà giữ 100% tiếng việt

Đôi khi vì thói quen, giao thiệp, việc làm ,mà thời gian các bạn qua lâu không có tiếp xúc với tiếng việt, do đó tiếng anh coi như tự động vậy,

Bác đừng lo con cái mất gốc, cái gốc vẩn còn, da vàng mũi tẹt mà. Nhưng nếu bác làm plan cho cháu nhà thì mua đại cái vé về VN, quăng cho nó đi chơi với gia đình ở VN ... là thế nào không nhiều thì ít, chừng 1 tháng là biết tiếng việt ngay. Một công đôi chuyện, cháu nhà học và nghe tiếng việt. Còn người mình thì học tiếng anh ...coi như trao đổi cả 2 đều có lợi

Còn bác đi đâu thì em không biết :p:p:p
Không chừng hằng năm nó lại đòi về VN thì mệt tiền mà thôi :p:p

Rất vui khi chia sẽ với bác .. Thân !