Hạng B2
11/9/13
208
154
43
Hybrid lăn bánh đắt hơn L 110tr
Theo thông số nsx, đi hỗn hợp L hết 7.5 lít, hybrid hết 5.2 lít, ~ 2/3 của L
Gia đình thì đi trung bình mỗi năm cở 15.000km - 18.000km,
Mỗi tháng con L hết khoảng 2,5tr - 3tr, mỗi năm hết khoảng 30 - 36tr tiền xăng
Con hybrid ~ 2/3 con L hết khoảng 20 - 24tr tiền xăng
Như vậy chênh lệch nhiên liệu khoảng 10-12tr/năm. Sơ sơ khoảng cở 10 năm thì mới hết 110tr tiền chênh lệch mua xe ban đầu :mad: . Chưa kể con L còn chở đc 7 người chữa cháy khi cần, và sau 10 năm thì chắc chắn bảo dưỡng con hybrid tốn kém hơn con L
=> Nhắm mắt em cũng chọn con L chứ chả ngu gì mua hybrid, trừ phi giảm 200tr như mí anh ở trên đã nói :p
PS: San hybrid, Haval H6 hybrid cũng đã giảm giá 200tr so với lúc ra mắt rồi, có gì lạ đâu :D
mua xe vo gom như thế này thì khó nói lắm. Muốn ít tiền, hiệu xuất cao thì cứ mấy con mpv của toy mà chiến, vô đối về hiệu xuất sử dụng tiền.
còn dùng mấy con đắt tiền hơn kiểu crv hev, hay mấy con hạng sang như merc, bmw, lexus thì có những cái có dùng mới thấy hay, lần sau có mất tiền vẫn muốn mua.

• Like
Reactions: nam_72 and QnD
QnD
Tập Lái
10/11/23
22
28
13
50
Như vậy chênh lệch nhiên liệu khoảng 10-12tr/năm. Sơ sơ khoảng cở 10 năm thì mới hết 110tr tiền chênh lệch mua xe ban đầu :mad: . Chưa kể con L còn chở đc 7 người chữa cháy khi cần, và sau 10 năm thì chắc chắn bảo dưỡng con hybrid tốn kém hơn con L
=> Nhắm mắt em cũng chọn con L chứ chả ngu gì mua hybrid, trừ phi giảm 200tr như mí anh ở trên đã nói :p
PS: San hybrid, Haval H6 hybrid cũng đã giảm giá 200tr so với lúc ra mắt rồi, có gì lạ đâu
Mua xe mình lái thì đầu tiên là vấn đề tài chính mình đáp ứng dc đến đâu thì mình tìm phân khúc đó, hai là các xe cùng phân khúc thì mình chọn thương hiệu mình ưng, ba là chọn đúng xe phù hợp với nhu cầu di chuyển hàng ngày của mình, chứ ai lại nhắm mắt chọn hả cụ. Có cái cụ muốn độ cũng chả độ dc, hệ truyền động hybrid nó khác bản xăng đi khác hẳn, cụ so sánh thế nào. Mấy ai đi xe 10 năm mới thay đâu cụ so sánh.

Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.568
11.788
113
HCM
PS: San hybrid, Haval H6 hybrid cũng đã giảm giá 200tr so với lúc ra mắt rồi, có gì lạ đâu :D
Anh tính chuẩn. Nhưng tính như a là để mua xe chạy dịch vụ chứ không phải chạy gia đình nên bớt nói chuyện kiểu khôn dạy trên Os đi nhé.

Hạng D
8/4/12
2.366
7.453
113
Anh tính chuẩn. Nhưng tính như a là để mua xe chạy dịch vụ chứ không phải chạy gia đình nên bớt nói chuyện kiểu khôn dạy trên Os đi nhé.
Diễn đàn là nơi công cộng, chẳng phải nhà của ai. A thấy ko ưa thì ko cần đọc, chứ đừng nói chuyện khó nghe như thế. Tôi KHÔNG DẠY KHÔN ai cả.

Hạng D
8/4/12
2.366
7.453
113
Mua xe mình lái thì đầu tiên là vấn đề tài chính mình đáp ứng dc đến đâu thì mình tìm phân khúc đó, hai là các xe cùng phân khúc thì mình chọn thương hiệu mình ưng, ba là chọn đúng xe phù hợp với nhu cầu di chuyển hàng ngày của mình, chứ ai lại nhắm mắt chọn hả cụ. Có cái cụ muốn độ cũng chả độ dc, hệ truyền động hybrid nó khác bản xăng đi khác hẳn, cụ so sánh thế nào. Mấy ai đi xe 10 năm mới thay đâu cụ so sánh.
A nói cũng đúng. Mua xe tầm tiền gần tỷ rưỡi thì theo cảm xúc là chính chứ ko còn tính toán thiệt hơn nữa

• Like
Reactions: nam_72
Hạng D
8/4/12
2.366
7.453
113
mua xe vo gom như thế này thì khó nói lắm. Muốn ít tiền, hiệu xuất cao thì cứ mấy con mpv của toy mà chiến, vô đối về hiệu xuất sử dụng tiền.
còn dùng mấy con đắt tiền hơn kiểu crv hev, hay mấy con hạng sang như merc, bmw, lexus thì có những cái có dùng mới thấy hay, lần sau có mất tiền vẫn muốn mua.
Chỉ là so sánh cho vui giữa 2 bản L và hybrid thôi. Còn thực tế thì theo nhu cầu mỗi người. Nếu đi phố nhiều thay xe máy thì hybrid lợi hơn nhiều. Mình cũng khoái hybrid vì tiết kiệm và bớt khí thải nhưng chưa có đk đổi xe. Hy vọng tương lai xe hybrid giá sẽ tốt hơn.

Hạng B1
25/3/14
85
146
33
Mình xem youtube cũng nhiều và lâu lâu cũng thấy vài chiếc chạy ngoài đường, chỉ vợ và cả 2 đều trầm trồ đưa vào tầm ngắm. Hôm qua đi bảo dưỡng chiếc xe ghẻ, thấy có trưng bày bản L và L-awd. Trong showroom đang có khoảng 10 khách, tuyệt nhiên không thấy ai đứng lên xem, mình mon men đến ngồi lên xem nhưng sao lúc đó lại thấy không cảm hứng dâng trào gì hết, đặc biệt thấy hàng 3 (thật sự chật chội) và cái cốp sau (chắc để dựng được 2 cái vali loại mỏng xách tay) gây tụt cảm xúc. Lúc đó thầm nghĩ nếu đến thời điểm đổi xe thì em CRV là lựa chọn dự phòng thôi chứ không phải là lựa chọn ưu tiên với tầm giá đó.

• Like
Reactions: Huboss and PMH82
Hạng B2
11/9/13
208
154
43
Mình xem youtube cũng nhiều và lâu lâu cũng thấy vài chiếc chạy ngoài đường, chỉ vợ và cả 2 đều trầm trồ đưa vào tầm ngắm. Hôm qua đi bảo dưỡng chiếc xe ghẻ, thấy có trưng bày bản L và L-awd. Trong showroom đang có khoảng 10 khách, tuyệt nhiên không thấy ai đứng lên xem, mình mon men đến ngồi lên xem nhưng sao lúc đó lại thấy không cảm hứng dâng trào gì hết, đặc biệt thấy hàng 3 (thật sự chật chội) và cái cốp sau (chắc để dựng được 2 cái vali loại mỏng xách tay) gây tụt cảm xúc. Lúc đó thầm nghĩ nếu đến thời điểm đổi xe thì em CRV là lựa chọn dự phòng thôi chứ không phải là lựa chọn ưu tiên với tầm giá đó.
Mua bản L hay awd thì không đặc biệt lắm. Hàng ghế 3 chỉ là để cho có. Phòng khi cần, chứ nếu cần chở đông người chắc mọi người cố nhét hàng 2 3 người ngồi. Chứ mở hàng ba lên lại phải bỏ đồ trong cốp. Crv đời mới đa phần ngon đều về bản hev. Bản L bây giờ giống như bản E đời trước.

Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Với tầm giá của CRV Hybid có rất nhiều sự lựa : san, sò, canival, cx8. Mếu xét riêng về công năng sử dụng thì CRV thua đứt đuôi còn ai quá yêu honda mới xuống tiền thôi.

Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Mod xéo xắt quá, bác ấy chỉ làm phép so sánh thực tế cho những người ít tiền khi đi mua xe thôi mà (giống em ngày xưa khi đi mua xe cũng rất thích CRV nhưng khi lái thử và nhìn cái giá thì em đã ko đặt chân vào showroom honda lần nào nữa). Còn những người nhiều tiền thì nói chi nữa.