Hạng B2
18/10/10
122
87
28
Chính xác đó bác. Vi sai chống trượt ko thể so đc với khóa vi sai. Vì khóa vi sai là khóa hẳn tỉ lệ chia mô men ra 2 bánh sau. Còn vi sai chống trựơt LSD thì nó vẫn để xảy ra chênh lệch mô men giữa 2 bánh sau, nhưng dĩ nhiên là ít hơn bộ vi sai mở open diff trên những xe bình thường.

về khoản này thì em không rõ lắm vì theo nguyên lý thì hệ thống LSD sẽ phân toàn bộ hoặc 1 phần lực kéo của động cơ lên phần bánh không bị trượt, để lại ít hoặc rất ít lực kéo trên bánh bị trượt, theo ngu ý của em thì nó sẽ hiệu quả hơn việc chia tỉ lệ nhất định trên 2 bánh như khóa vi sai. Còn như kiểu LSD trên Colorado nó là Helical LSD, không biết hãng thiết kế, ứng dụng như thế nào thì không rõ. Tiêu biểu của hệ thống LSD này chắc phải nhắc đến hệ thống Torsen trên Quattro. Về hiệu quả giữa Rear Differential Lock và Limited Slip Differential theo em nghĩ còn tùy vào các hãng ứng dụng và thiết kế như thế nào, và kèm theo kết quả thực tế trên các bài test địa hình.

Tiện đây tìm hiểu về mấy cái hệ thống vi sai này cũng khá hay.Trong khi chờ bác Khoa ra clip test xe sau tết, em mời các bác có hứng thú thì thảo luận cho xôm, sẵn em cũng được giải ngố thêm.

Em tìm được cái bài viết này: Các kiểu ứng dụng của LSD, thấy hệ thống Helical LSD trên Colorado cũng gần gần giống hệ thống Torsen. Và nó cũng có khả năng khóa và đồng nhất trên hai bánh như khóa vi sai. Như em đã nói về tính hiệu quả giữa các hệ thống thì em không dám lạm bàn. Một vài ý kiến chia sẻ để các bác biết Colorado không có khóa vi sai cầu sau, nhưng có cái khác cũng khá hay, và không phải là 2 cầu làm kiểng đi phố :p.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
về khoản này thì em không rõ lắm vì theo nguyên lý thì hệ thống LSD sẽ phân toàn bộ hoặc 1 phần lực kéo của động cơ lên phần bánh không bị trượt, để lại ít hoặc rất ít lực kéo trên bánh bị trượt, theo ngu ý của em thì nó sẽ hiệu quả hơn việc chia tỉ lệ nhất định trên 2 bánh như khóa vi sai. Còn như kiểu LSD trên Colorado nó là Helical LSD, không biết hãng thiết kế, ứng dụng như thế nào thì không rõ. Tiêu biểu của hệ thống LSD này chắc phải nhắc đến hệ thống Torsen trên Quattro. Về hiệu quả giữa Rear Differential Lock và Limited Slip Differential theo em nghĩ còn tùy vào các hãng ứng dụng và thiết kế như thế nào, và kèm theo kết quả thực tế trên các bài test địa hình.

Tiện đây tìm hiểu về mấy cái hệ thống vi sai này cũng khá hay.Trong khi chờ bác Khoa ra clip test xe sau tết, em mời các bác có hứng thú thì thảo luận cho xôm, sẵn em cũng được giải ngố thêm.

Em tìm được cái bài viết này: Các kiểu ứng dụng của LSD, thấy hệ thống Helical LSD trên Colorado cũng gần gần giống hệ thống Torsen. Và nó cũng có khả năng khóa và đồng nhất trên hai bánh như khóa vi sai. Như em đã nói về tính hiệu quả giữa các hệ thống thì em không dám lạm bàn. Một vài ý kiến chia sẻ để các bác biết Colorado không có khóa vi sai cầu sau, nhưng có cái khác cũng khá hay, và không phải là 2 cầu làm kiểng đi phố :p.

Bác tham khảo nguồn này dễ hiểu hơn nè: http://blog.caranddriver.com/diff-definitions-each-type-of-automotive-differential-explained/

Nhược điểm của LSD so với khóa vi sai là bác ko thể chủ động khóa khi cần được mà phải đạt tới 1 tốc độ nhất định nó mới khóa đồng tốc 2 bánh xe. Trong offroad nhiều khi cần khóa đồng tốc 2 bánh ở dải tốc độ thấp (lúc đi bùn, lầy, cát, tuyết) thì cái LSD coi như vô dụng. Lúc này xe nào có khóa vi sai (locking diff) thì ngon lành.

Tuy nhiên đó cũng chỉ là lý thuyết thôi, thực tế với nhiều ng chỉ cần LSD là đủ dùng chứ ko cần tới khóa vi sai. Cái chính là ai đi mua xe cũng muốn xe mình max option mà thậm chí bản thân mình cũng ko hiểu rõ công dụng của tính năng đó là gì, mình có thật sự cần ko.

• Like
Reactions: cục bột
Hạng B2
18/10/10
122
87
28
Trong khi chờ clip test xe, em vừa lượm lặt thêm được tí nữa là hệ thống vi sai trên Colorado và Triton là giống nhau, tức là cả hai cùng sử dụng vi sai chống trượt LSD kiểu Torsen :)