LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
837
24.536
93
Mấy cái này cứ zin mà dùng, mua đồ vệ sinh 500k thì quá cha

Hạng B2
18/9/17
116
219
43
Thủ Đức
View attachment 1679423 Chào các bác, lọc gió K&N đã quá quen thuộc rồi nên em sẽ không đề cập sâu nữa mà chuyển qua hướng dẫn các bác cách vệ sinh, châm dầu thôi. Chỉ cần mua bộ dung dịch rửa+dầu lọc có giá khoảng 500K là có thể tự thực hiện tại nhà. Vừa vui vừa tiết kiệm thời gian, tiền bạc với có cơ hội hiểu cái xe mình hơn. Việc vệ sinh bao gồm 3 bước: rửa, phơi khô và châm dầu. Lưu ý là tuyệt đối không được dùng vòi hơi áp lực lớn xịt thẳng lên lọc gây hở, rách tấm vải lọc.[pagebreak][/pagebreak]

1. Rửa lọc gió
View attachment 1679414
Xịt chai dung dịch vệ sinh cho tan lớp dầu cũ trên lọc đi
View attachment 1679415
Xịt cả trong lẫn ngoài, 2 mặt của lọc luôn
2. Xả nước, lưu ý không dùng vòi áp lực lớn. Nếu không có thể để vòi xa lọc gió 1 khoảng tránh cho lọc bị hở tấm vải lọc.
View attachment 1679416
Đối với lọc gió trụ, xả nước từ trong ra ngoài

View attachment 1679417
Đối với lọc dạng giống zin, xả nước từ dưới lên

3. Phơi khô, có thể phơi nắng cho khô tự nhiên để cho lọc khô hoàn toàn rồi hãy châm dầu
View attachment 1679419

Nên vệ sinh thường xuyên, em để lọc trụ lâu quá không rửa nó ố màu luôn
View attachment 1679420
Có thể dùng máy sấy tóc nếu bác nào gấp
4. Châm dầu
View attachment 1679421
Châm đều 2 mặt, không nên châm quá nhiều dầu

View attachment 1679422
Vậy là hoàn tất, ráp vào xe và cảm nhận thôi!
Chai rửa lọc gió:​
Chai dầu lọc gió:​
Trước khi rửa:​
Sau khi rửa:​
Chúc các bác chăm xe vui vẻ!​
Video hướng dẫn vệ sinh lọc gió K&N tại nhà:​

Xe E cũng đang xài lọc gió này . E muốn mua chai vệ sinh và chai dầu thì mua ở đâu .tiệm nào vậy Bác . E đang ở thủ Đức . Tp HCM xin cám ơn

• Like
Reactions: De Red
Hạng C
24/9/17
638
1.018
93
31
Xe E cũng đang xài lọc gió này . E muốn mua chai vệ sinh và chai dầu thì mua ở đâu .tiệm nào vậy Bác . E đang ở thủ Đức . Tp HCM xin cám ơn
Em mua người quen bác ơi, bác có thê google giá 500k á!

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Lọc zin ko bằng KN đâu, KN nó đắt và phải vệ sinh cầu kỳ tí thôi.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Của em là xe máy mà bác @.@
Ủa vậy xe máy bác có cảm biến vị trí bướm ga ko? Có bugi ko? Dầu nó bám đầy bugi thì sao mà đốt?
Tất cả các loại lọc gió tẩm dầu đều chỉ tẩm dầu mặt ngoài (tức là mặt hút gió thôi).
Còn trên xe hơi, cảm biến lưu lượng gió MAF sensor đa phần dùng sợi dây ứng nhiệt. Nhiệt càng thấp tức là gió vào càng nhiều, từ đó ECU ra lệnh bơm thêm nhiên liệu. Nếu dầu bám vào cảm biến, máy tính sẽ báo sai lưu lượng, tệ hơn là bị quá nhiệt, hư luôn cảm biến.
Mà nói trước với các bác là MAF sensor không rẻ và không có sẵn để thay đâu

• Like
Reactions: De Red
Hạng C
24/9/17
638
1.018
93
31
Ủa vậy xe máy bác có cảm biến vị trí bướm ga ko? Có bugi ko? Dầu nó bám đầy bugi thì sao mà đốt?
Tất cả các loại lọc gió tẩm dầu đều chỉ tẩm dầu mặt ngoài (tức là mặt hút gió thôi).
Còn trên xe hơi, cảm biến lưu lượng gió MAF sensor đa phần dùng sợi dây ứng nhiệt. Nhiệt càng thấp tức là gió vào càng nhiều, từ đó ECU ra lệnh bơm thêm nhiên liệu. Nếu dầu bám vào cảm biến, máy tính sẽ báo sai lưu lượng, tệ hơn là bị quá nhiệt, hư luôn cảm biến.
Mà nói trước với các bác là MAF sensor không rẻ và không có sẵn để thay đâu
Dạ bác em xài bxc và tẩm dầu vậy xe vẫn bình thường ạ, nhưng nếu có làm trên xe FI em sẽ lưu ý ạ! Cảm ơn bác :)