Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
View attachment 563364
Hẹn bác bữa nào cafe nhé
Em cho bác xem em xử lí từ xăng đến gió như thế nào
Mấy cái bác nói có cái đúng
Cũng có cái nó hơi mâu thuẩn.
Nói chung là văn mình vợ người.
Cái quan trọng ở đây là tuỳ nhu cầu khách hàng thôi.

intercooler sẽ làm lạnh luồn khí nạp, tăng ô xi đồng nghĩa với việc nó sẽ sử dụng đường ống kim loại và cố gắng thòng càng sâu, càng xa khỏi buồng đốt, càng tốt để khí có quãng đường làm mát tối ưu. đây cũng là nhược điểm của hệ thống này khi đường việt nam thường xuyên thành sông, lắp vào không khéo nó hút nước cống vào buồng đốt là bỏ cmnl :D bác nào định chơi quả này cũng nên lưu ý

còn không thì cứ chơi như em cho lành, lắp intake thường, khi nào buộc phải lội nước thì tháo cái air box ra . Xe zin cái lỗ hút nó nằm sau đèn, khi ngập thì em tháo ống dẫn ra thi không khí sẽ vào đường hút ngay dưới mép kính, lội như ca nô :D

[Video] OS Chém Gió P.4: RaceChip cách tăng công suất ngon bổ rẻ cho động cơ tăng áp
[Video] OS Chém Gió P.4: RaceChip cách tăng công suất ngon bổ rẻ cho động cơ tăng áp

Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
intercooler sẽ làm lạnh luồn khí nạp, tăng ô xi đồng nghĩa với việc nó sẽ sử dụng đường ống kim loại và cố gắng thòng càng sâu, càng xa khỏi buồng đốt, càng tốt để khí có quãng đường làm mát tối ưu. đây cũng là nhược điểm của hệ thống này khi đường việt nam thường xuyên thành sông, lắp vào không khéo nó hút nước cống vào buồng đốt là bỏ cmnl :D bác nào định chơi quả này cũng nên lưu ý

còn không thì cứ chơi như em cho lành, lắp intake thường, khi nào buộc phải lội nước thì tháo cái air box ra . Xe zin cái lỗ hút nó nằm sau đèn, khi ngập thì em tháo ống dẫn ra thi không khí sẽ vào đường hút ngay dưới mép kính, lội như ca nô :D

View attachment 563683 View attachment 563684
Sorry bác mà hình như bác nhầm intercooler với cold air intake rồi.
Intercooler nó kín bưng mà hút nước gì bác
Ống kim loại là để nó bền hơn ống cao su không lo bục thôi bác

• Like
Reactions: Socnhimsg
Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Sorry bác mà hình như bác nhầm intercooler với cold air intake rồi.
Intercooler nó kín bưng mà hút nước gì bác
Ống kim loại là để nó bền hơn ống cao su không lo bục thôi bác

ah em nhầm :D dùng từ cold air mới đúng

Hạng D
4/2/09
1.140
366
83
Một số bước tuning thông dụng cho xe:
- Remap ECU
- Thay bộ air intake lớn hơn (KHí nạp - Gió)
- Thay Hệ thông Bugi và bobin tốt hơn (Lửa)
- Thay hệ thống xả lớn hơn, thông thường là downpipe nếu không muốn xe ồn ào.
- Trang bị hệ thống giải nhiệt tốt hơn #intercooler
Nâng cao hơn thì thay bộ turbo lớn hơn, hệ thống ly hợp chuyên biệt và bộ ổn định chất lượng nhiên liệu hoặc bộ bơm metanol để tăng tỷ lệ octan.

Tóm lại 1 lần nữa, xe có turbo muốn gắn cho biết thì gắn, còn tuning cho dữ thì chưa đủ.
Theo em biết, RC nó chỉ là chip stage 1 thôi bác ạ, do đó nó thừa sức chạy độc lập không phải completely tune như một số chip khác.
Tóm lại thế này, các hãng sản xuất chip họ cũng sẽ chia ra theo từng stage mà can thiệp vào hệ thống như thế nào. Như Racechip, Afe Scorch, TMS Tunning Box v.v... tất cả đều là stage 1 và software build theo completely stock car, tức là chưa thay bất cứ hardware nào. Riêng chip Stage 2 như BMS JB4 mà Bimmer VN dùng rất nhiều, dùng cho xe đã thay Downpipe, Intake, Intercooler, Chargepipe, methanol injection, v.v... Và thực tế đã chứng minh 320i với chip JB4 có thể ngang ngửa và beat 328i stock car.
Do đó kết luận của bác dùng chip tunning không hiệu quả là không đúng và hơi mang tính ý kiến cá nhân. Facts trên mạng rất nhiều, bác cứ google chip BMS JB4 với máy N20/N55. Đương nhiên yếu tố xăng ở VN là một yếu tố có lên nhiều HP hay không. VN không có máy Dyno Test nên chịu không thể đo được để so sánh với xăng chuẩn của nước ngoài.
320i JB vs. 328i premium Gas https://www.youtube.com/watch?v=43oskgRh7kQ

• Like
Reactions: ongdia009
Hạng D
4/2/09
1.140
366
83
bác @ongdia009 em đang chạy map 6 RC Ultimate cho máy N20, ổn không bác? Nhồi nhẹ ga hơi bị giật cục, còn lại thì OK.

Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
bác @ongdia009 em đang chạy map 6 RC Ultimate cho máy N20, ổn không bác? Nhồi nhẹ ga hơi bị giật cục, còn lại thì OK.
Chạy thì ok đó bác ạ. Bim, Mẻr với Audi thế hệ sau này khi đi tỉnh đổ xăng mấy ẻm hay nhõng nhẽo lắm bác.
Em đang nói stock cảr chưa có chip á. Mấy dòng có turbo bác đạp sẽ thây máy róc chút.
Nếu bác có điều kiện trang bị bộ xử lí nhiên liệu là ok ngon lành.
Phone bác số mấy nhể. Ae giao lưu chém gió ạ
Số giắt hông của em là 0902.666.845.
Tối tối em hay tập xe ở xa lộ hà nội với ở cục thuế ah. Kkk

Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Note cho bác tí nhé
RC ultimate ship về sẽ có 2 table map
1 cái chỉnh cho nó mạnh
1 cái chỉnh cho nó smooth
Chỉ chọn 1 trong 2 nhé bác.
Bác chạy map cao nhất mà đổ xăng ko tốt sẽ hơi róc máy tí nhé bác. Cái này hãng chip nào nó cũng có notice cho mình á.
Chia sẽ với bác tí kinh nghiệm ạ.
Em ko dám múa rìu qua mắt thợ ạ <3