Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Động cơ kết hợp vừa turbocharged vừa supercharged thì cơ chế hoạt động như thế nào mod?

supercharged sẽ kéo tua bin khi vòng tua thấp, lên đến tua cao thì tới turbocharged làm việc. em nhớ là con hellcat đang xài cái này công suất hơn 700 ngựa
để giải quyết nhược điểm của cà 2 loại này thì có giải pháp là su dụng turbo điện, vừa ko bị turbo lag vừa ko gây lãng phí xăng và hại động cơ như supercharged
p/s: em đang trao đổi với mấy hãng cung cấp turbo để lắp cho con ếch v6 3.0 vì máy nó to đáp ứng đủ nhu cầu áp suất cho turbocharged :D mà còn đang vướng chỗ phải tune con ecu

• Like
Reactions: supercharger
Hạng C
11/2/08
576
715
93
Để pha cafe thì dùng vợt hoặc phin để lọc bột cafe và cho ra nước cafe, ko ai pha cái này xong rồi chế tiềp vô cái kia pha tiêp cả.
Tăng áp cũng vậy, mục đích là làm sao tăng áp lượng khí sach vào buồng đốt. Và cả 2 cách này đều tạo ra kết quả gần như nhau
Bởi vậy gắn 2 cái cùng lúc là vô ích vì 2 loại này là 2 giải pháp khác nhau để cùng tạo kết quả chung là tăng luợng khí sạch vào buồnng đốt để tăng công suất hoật động.
Không ai tăng áp cho không khí bằng Turbo rồi cho qua tiếp Super hay làm ngược lại cả.
Nhưng em cũng sẽ tiếp thu ý kiến bác và nghiên cuứ! Kkkk

Con em đang đi máy 2.0 mà vừa tăng áp và siêu nạp ra đến 316 mã lực, trong khi dòng khác cũng máy 2.0 nhưng chỉ tăng áp thì có 250 mã lực, em dự là cái siêu nạp tăng làm tăng thêm 66 mã lực

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Để pha cafe thì dùng vợt hoặc phin để lọc bột cafe và cho ra nước cafe, ko ai pha cái này xong rồi chế tiềp vô cái kia pha tiêp cả.
Tăng áp cũng vậy, mục đích là làm sao tăng áp lượng khí sach vào buồng đốt. Và cả 2 cách này đều tạo ra kết quả gần như nhau
Bởi vậy gắn 2 cái cùng lúc là vô ích vì 2 loại này là 2 giải pháp khác nhau để cùng tạo kết quả chung là tăng luợng khí sạch vào buồnng đốt để tăng công suất hoật động.
Không ai tăng áp cho không khí bằng Turbo rồi cho qua tiếp Super hay làm ngược lại cả.

haha bác nên đọc thêm về tăng áp và supercharged :D những xe khủng mới lắp cả 2 cùng lúc chứ xe cỏ hãng nó ko thừa tiền mà lắp vào

• Like
Reactions: Hột vịt lộn
11/6/16
88
81
18
Có à nha, điển hình là Volvo XC90
http://autopro.com.vn/volvo-xc90-20...nh-hoa-gia-tu-3-ty-dong-20160620220216279.chn
http://ipaper.ipapercms.dk/Volvocars/US/XC90USen/

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Con em đang đi máy 2.0 mà vừa tăng áp và siêu nạp ra đến 316 mã lực, trong khi dòng khác cũng máy 2.0 nhưng chỉ tăng áp thì có 250 mã lực, em dự là cái siêu nạp tăng làm tăng thêm 66 mã lực
Phải bác đi con volvo trắng nhập mỹ

Hạng D
14/8/13
2.527
13.747
113
Em can vụ race chip, dễ tiền mất tật mang lắm. Cứ zin mà dùng cho lành :3dcuoi:

PS :bác chủ mặc đồ đợp quá, bác mua ở đâu vậy, chỉ em với. :D

Hạng D
13/2/09
3.363
18.846
113
Bình Dương
Các bác giải thích về NOs (Nitro oxyde systems)sai rồi.

Tại sao kg phải O2 mà phải là N2O:
- O2 rất khó nén thành dạng lỏng, và phải cấn chai thép chịu áp lực cao mới chứa nổi. Giống như ngày xưa đem O2 lên trạm không gian phải để ở dạng hợp chất giàu oxy dể kg phải đem chai thép rất nặng
- O2 lỏng sẽ thành khí trước khi nạp vào xy-lanh nên chiếm thể tích. N2O nạp vào buồng đốt vẫn ở dạng lỏng nên chiếm ít thể tích
- Khi bugi đánh lửa, N2O trở thành thể khí, có 3 tác dụng: 1. Thu nhiệt khi chuyển trạng thái lỏng sang khí; 2. Tạo áp suất, sinh công; 3. Phóng thích Oxy nguyên tử giúp nhiên liệu cháy tốt hơn

Em chưa thử xe độ N2O, nên chỉ có vài dòng "chém" cùng các bác

Và thiếu:
1. Turbo Intercooler : đơn giản hơn mấy cách trên kia, vì chỉ có 1 bộ phận làm lạnh dòng khí trước khi đưa vào động cơ
- Ưu: đơn giản,không can thiệp nhiều vào phần máy móc\
- Nhược: Công suất tăng lên cũng hạn chế

2. Một cách nữa để tăng công suất,mình kg biết cách gọi là gì cho chính xác nên tạm gọi là Ultracharge.
Ultrachager : là lắp 1 động cơ turbin chạy bằng điện vào thẳng khoang máy, nhiệm vụ là nén khí và làm lạnh trước khi đưa vào buồng đốt
- Ưu: công suất tăng lên ổn định cho dù ở bất kì rpm nào, có thể điều chỉnh mức tăng công suất động cơ thông qua tốc độ turbin
- Nhược : Khoang máy thường khá nóng, nên tuổi thọ của động cơ Turbin này không cao

Hạng D
7/9/14
3.491
5.698
113
44
Sài Gòn
Cám ơn thông tin của bác về cái đoạn đỏ đỏ. Mình lúc trước bị viêm xoang dị ứng nặng cứ vào mấy tầng hầm như vậy bị mùi đó sộc vào mũi là 1 hồi hắt xì chảy mũi như thác đổ. Cũng may giờ bớt rồi nên còn hàng ngày vào gửi xe ở chỗ làm như thế được

Dạ, mùi đó khá khó chịu, ai nhạy cảm hay dễ dị ứng là mệt - khó thở lắm ạ! :3dquaytay:
Mình bỏ nghề điện lạnh cũng vì ngại tác hại lâu dài do tiếp xúc hóa chất - dung môi - môi trường - ...độc hại đó ạ.
Tiền có thể kiếm, nhưng sức khỏe sau này khó mua lại được...:3dbuonngu:

• Like
Reactions: Suxipo
Hạng C
13/11/13
517
1.162
93
Triple charger có rồi bác nhé, rang rover làm thì phải..Bi turbo + Super charge