Hạng B1
19/8/15
98
102
33
Em thấy mấy bài test như vậy rất thiếu thực tế, có ai mua xe mà tối ngày off road, mà chưa kể toàn chuyên gia lái nữa. Theo em bài test nên gồm các bài: Vượt xe khác ở vận tốc cao, test độ trễ, độ yếu, mất bao nhiêu thời gian; thứ hai là bài test đánh lái gấp ở tốc độ cao, đây là bài quan trọng nhất là ở điều kiện Việt Nam đạn lạc bay nhiều; thứ ba là bài kiểm soát độ bám khi mất bám cầu trước, sau hay mất bám bánh so le; Thứ tư là phanh gấp ở trên 80km/h, mức độ kiểm soát của xe ra sao, mất quãng đường bao nhiêu. Mới nghĩ ra nhiêu đó thôi, mời các bác bổ sung tiếp :) :)

Test kiểu bác xong thì xe nó bán cho ai nữa :)))

• Like
Reactions: Thamnguyennguyen1
Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
Dạ ! Ít trên xe của toyota thôi ! Chứ xe hãng khác có nhiều lắm như: all new focus (cuối 2012 trở đi) đã có, Mazda 6 cũng có rồi ...

Mấy hãng kia là TCS, kiểm sóat lực kéo trên đg onroad. Còn cái A-TRC này để trị mục đích offroad, kiểu như mô phỏng khóa vi sai/vi sai chống trượt nhưng phiên bản dành cho "nhà nghèo hiếu học". Nguyên lý họat động ko phức tạp, chỉ là phanh bánh bị trượt, nhưng hiệu quả đc khỏang 80% so với vi sai chống trượt và 50-60% so với khóa vi sai. Tính ra Toy nghĩ ra trò này cũng hay.

Fortuner và Hilux đều ko có khóa vi sai cầu trước. Nên cái A-TRC sẽ xài nhiều cho cầu trước khi offroad.

• Like
Reactions: Marstl
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Mấy hãng kia là TCS, kiểm sóat lực kéo trên đg onroad. Còn cái A-TRC này để trị mục đích offroad, kiểu như mô phỏng khóa vi sai/vi sai chống trượt nhưng phiên bản dành cho "nhà nghèo hiếu học". Nguyên lý họat động ko phức tạp, chỉ là phanh bánh bị trượt, nhưng hiệu quả đc khỏang 80% so với vi sai chống trượt và 50-60% so với khóa vi sai. Tính ra Toy nghĩ ra trò này cũng hay.

Fortuner và Hilux đều ko có khóa vi sai cầu trước. Nên cái A-TRC sẽ xài nhiều cho cầu trước khi offroad.
Hix, sao Fortuner với Hilux không làm cái mấy các test bình dân như các bác kia nói (cái thường gặp ví dụ moose test 60km/h , hay test thắng gấp, đánh lái...)
Mấy cái test offroad này 1000 người mua xe/tháng may ra có 10-20 người sử dụng và đa số ở phía bắc thôi... Còn phía Nam cần 1 cái demo tránh các ninja và sử nhi đã "mua đường" rồi

Hạng D
25/9/14
2.735
2.911
113
33
Dạ ! Ít trên xe của toyota thôi ! Chứ xe hãng khác có nhiều lắm như: all new focus (cuối 2012 trở đi) đã có, Mazda 6 cũng có rồi ...

Vậy là được mấy chiếc vậy bác??
Xét trên Midsize SUV thôi thì mấy chiếc có vậy bác? Santafe và Sorento không có là chắc đó bác.
Ngoài ra, một số xe khác của Toyota cũng có đấy bác: Altis 2.0, Innova V, Hilux 4x4AT, cả 3 bản của Camry.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Vậy là được mấy chiếc vậy bác??
Xét trên Midsize SUV thôi thì mấy chiếc có vậy bác? Santafe và Sorento không có là chắc đó bác.
Ngoài ra, một số xe khác của Toyota cũng có đấy bác: Altis 2.0, Innova V, Hilux 4x4AT, cả 3 bản của Camry.
Santafe, Tucson có nha bác... Mấy cái này là basic của 1 số dòng được thiết kế global bác ơi (New Altis Liên Doanh từ 2015 là có rồi ạ)
Em đã nói mấy cái "option an toàn" bình thường này chỉ lạ với Toyota Liên DOanh thôi (Toyota Mẽo thì đầy rồi, Toyota Thái cũng không thiếu). Giống dây đai an toàn 3 điểm là option an toàn nổi bật của dòng Fortuner trước khi ra mắt new Fortuner 2017 đó......
Em nói rồi, em không anti- toy nhưng em thấy Toy VN nó coi thường dân mình quá (và thực ra dân mình làm gì để nó coi thường - chứ nhiều nước thị phần xe cũng có nhiều hơn VN là bao mà vẫn hưởng đầy đủ lợi ích), chứ người nhà em bên Mẽo vẫn mua toyota đều đều ạ (cần 1 xe dễ sửa, bền bỉ và cơ bản là option an toàn/tiện nghi không hề thua kém xe khác - chỉ có cảm giám enjoy driving là thua các xe Mẽo/Âu thôi - nhưng cái xe phục vụ việc đi lại hàng ngày như xe 2B ở VN nên cũng không cần lắm)

Hạng D
25/9/14
2.735
2.911
113
33
Santafe, Tucson có nha bác... Mấy cái này là basic của 1 số dòng được thiết kế global bác ơi (New Altis Liên Doanh từ 2015 là có rồi ạ)
Em đã nói mấy cái "option an toàn" bình thường này chỉ lạ với Toyota Liên DOanh thôi (Toyota Mẽo thì đầy rồi, Toyota Thái cũng không thiếu). Giống dây đai an toàn 3 điểm là option an toàn nổi bật của dòng Fortuner trước khi ra mắt new Fortuner 2017 đó......
Em nói rồi, em không anti- toy nhưng em thấy Toy VN nó coi thường dân mình quá (và thực ra dân mình làm gì để nó coi thường - chứ nhiều nước thị phần xe cũng có nhiều hơn VN là bao mà vẫn hưởng đầy đủ lợi ích), chứ người nhà em bên Mẽo vẫn mua toyota đều đều ạ (cần 1 xe dễ sửa, bền bỉ và cơ bản là option an toàn/tiện nghi không hề thua kém xe khác - chỉ có cảm giám enjoy driving là thua các xe Mẽo/Âu thôi - nhưng cái xe phục vụ việc đi lại hàng ngày như xe 2B ở VN nên cũng không cần lắm)

Bác nhầm với Santafe, Tucson nhập hay sao ấy. Trên Web của Thành công không thấy nói tới.

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Nếu test thế này thì sao, đơn giản hơn nhiều.
Em thấy cái test như trong hình là đơn giản mà hiệu quả nhất.... Ngó thì thấy em Ford (gì đó) với em Pajero Sport leo qua quá nhẹ nhàng...
Nhưng em nghĩ Fortuner với Hilux cũng pass thôi vì ko có khóa vi sai cũng có cái A-TRC thần thánh gì đó mà bác chủ topic đã nói

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Toy đang làm một động tác thừa. 4wd chỉ cần khóa visai vào là MAX offroad luôn, đẻ ra cái A-TRC làm quái gì không biết. MAX rồi thì cải thiện làm cái gì?

Em nhìn cái A-TRC này là biết nó hoạt động thế nào. Khi một bánh bị trượt nó làm đánh "khực" một cái mấy ông ngồi sau té mẹ ra đằng sau, chứng tỏ visai bị khóa tự động khi phát hiện bánh trượt. Nó không phải hệ thống kiểm soát lực kéo giống những chiếc AWD.

Với hệ thống này nó có mấy rủi ro nếu người lái không biết sử dụng.
1. Thốc ga khi một bánh nào đó bị trượt. nó "hự" một cái nữa là đổ tường luôn.
2. Hệ thống này chưa chắc đã phát hiện ra lực kéo ở các bánh khác nhau. Có thể nó chỉ cảm biến được tốc độ ở hai bánh khác nhau để đưa ra lệnh khóa visai. Ví dụ như xe đi vòng tròn, vào cua gấp, đánh lái gấp thì cũng khiến tốc độ ở các bánh khác nhau. Nếu điều này xảy ra thì cứ xác định xuống ruộng.

Một ví dụ điển hình là Porsche Macan trong bài test đánh lái gấp "tránh con Nai", hệ thống kiểm soát lực kéo đã đưa ra nhầm lệnh khiến nó rơi vào tình huống nguy hiểm. Nhưng với AWD nó không nguy hiểm bằng khóa visai.

KL: Nói chung 4wd chỉ cần khóa visai là đủ. Mà đã khóa visai thì cứ khóa tay cho an toàn. Không cần thiết phải đẻ ra mấy thứ ngớ ngẩn gấy nhầm lẫn cho khách hàng

• Like
Reactions: GOD_KILLERX
Hạng D
19/10/06
2.225
12.291
113
Em thấy cái test như trong hình là đơn giản mà hiệu quả nhất.... Ngó thì thấy em Ford (gì đó) với em Pajero Sport leo qua quá nhẹ nhàng...
Nhưng em nghĩ Fortuner với Hilux cũng pass thôi vì ko có khóa vi sai cũng có cái A-TRC thần thánh gì đó mà bác chủ topic đã nói

clip trên đâu có PajeroSport bác?