Hạng B2
12/1/19
215
161
61
[Viết về Xế yêu] Ford Focus hatchback: Không ai đánh thuế ước mơ
Trên thế giới này mọi thứ đều bị đánh thuế các bác nhỉ? (em xin phép gọi các bác vậy cho thân mật nhé) Tuy nhiên có một thứ mà em chắc là mọi người đều biết nó được miễn thuế, đó là ước mơ. Thật là vậy các cụ các mợ ạ, từ khi em vẫn đang mài đũng quần trên chiếc ghế trường trung học cơ sở - cấp II thôi, em đã khao khát được ngồi trên xe hơi, được nắm vào cái vô lăng để trải nghiệm cảm giác lái xe hơi, một khao khát mãnh liệt các bác ạ.[pagebreak][/pagebreak]​
Lúc đó em còn nhớ đi học về, em lượm được đâu một tờ báo có in hình chiếc Vios thế hệ 2 màu đỏ, em đã đem về dùng cơm dán lên bức tường chổ em ngồi học, và đương nhiên mỗi lần vào học em lại nghía bức hình đó 1 chút và em xem đó là động lực của em phấn đấu. Em thuộc đời đầu 9x, một thế hệ được sinh ra vào thời điểm có nhiều khoảnh khắc chuyển giao của thời đại mới, thời kì Việt Nam tiến bước ra thế giới. Thế nhưng ở chổ em, hình như lúc đó chưa có cái gì gọi là không khí chuyển giao hết các bác ạ, gia đình em vẫn sáng sáng vác cuốc ra đồng, chiều vác cuốc về nhà, khói bếp cay xè nhè nhẹ bay lên sau một ngày làm việc vất vả. Xóm em cũng là xóm – có thể nói là bần nông – vì di cư từ miền Trung vào với đôi bàn tay trắng hậu giải phóng, nên với suy nghĩ cũng như ước mơ của em là được lái xe hơi, có lẽ là một ước mơ khó bao giờ có thể nắm lấy được – vì thậm chí đến 1 chiếc xe đồ chơi em còn không có để kéo chơi huống gì là mơ được ngồi lên xe hơi nữa… Ấy thế mà, thấm thoát em cũng vươn bước lên được trường Đại học - ĐHQG TPHCM, rồi sau đó cầm tấm bằng trên tay đi làm cũng được gần 5 năm tròn, lương cũng chưa được bao nhiêu các bác ạ. Nói tới đây chắc các bác sẽ cho là thằng này chém gió, vì nó lương ba cọc ba đồng mà cũng có xe để chia sẻ à?​
Hehe em nói thật các bác ạ, mơ thì mơ nhưng em luôn muốn biến nó thành sự thật. và sự thật đó dần hiện diện khi anh trai em tậu được nhà và thêm chiếc xe hơi vào năm 2013, cảm giác trong nhà mình có chiếc xe hơi thinh thích lạ lắm, mặc dù là của anh mình nhưng mình vẫn thích và vui lắm chứ, nhất là khi tình hình kinh tế của gia đình mình ngày càng được cải thiện như vậy phải không ạ?​
Khi đang là độc thân, thì mình làm gì cũng được, đi xe gì cũng được, nhưng khi các bác đã có gia đình rồi, có vợ và chuẩn bị đón 1 nàng công chúa thì việc chở vợ bầu đi nắng đi mưa về nhà ngoại hoặc nội vào mỗi cuối tuần sẽ là 1 hình ảnh xót xa lắm. Do vậy khát khao thúc đẩy em tậu lấy 1 chiếc xe ô tô nho nhỏ và cu cũ để có thể đưa vợ, đưa con (tương lai gần) đi chơi hoặc về quê càng lớn. Em từng nói với bạn em, với vợ em rằng: Thà anh đi xe số để dành tiền mua xe hơi đi che nắng che mưa còn hơn mua Sh, chứ mua Sh phí tiền quá (– quan điểm thực dụng của em, mọi người đừng ném đá nhé)…​
Đúng khi em đang có ý định mua xe thì anh trai em lại có ý định lên đời xe, ahihi, thời điểm tới rồi đây, khi nhận được tin nhắn anh em nói:​
- Anh đang định đổi xe, em có định lấy không?​
Thì đó là lúc trong em lại phân vân cũng như hồi hộp lắm, vừa thích, vừa muốn mua, vừa lo không đủ tiền nuôi xe, vừa tính toán thiệt hơn, vì đủ thứ…và rồi em cũng ra quyết định lấy xe, à không, phải là 2 vợ chồng đều ra quyết định lấy xe với sự ủng hộ của ba mẹ 2 bên – Con giờ lớn rồi, đứa nào mua được gì thì ba mẹ cũng mừng cho hết, giờ mua xe, sau mua nhà cũng được, hơi ngược đời nhưng kệ, có gì trước cũng được hết. Đấy, đấy là toàn bộ lý do cũng như động lực mà dẫn bước em đến với cái vô lăng các bác ạ, cũng hơi dài, nhưng em mong là mọi người cũng ráng đọc nhé.​
Và ngày em rước em nó về với vợ chồng em là một ngày đầu năm 2019, một ngày nắng và tràn ngập không khí Tết – có thể xem là ngày Hoàng đạo rồi. Em đó là Focus Hatchback 1.8AT đời 2011 –hay còn gọi là Focus classic – màu ghi vàng đầy đủ option mà anh em đã lên cho em nó: đèn bi xenon, ghế da, cruise control, camera tiến + lùi…với giá thân thương là 310 triệu – số tiền này đương nhiên em mượn – từ gia đình em, dự hết năm nay sẽ trả xong vì mượn trong gia đình thì không sợ trả tiền lãi.​
Con số mà em Focus này đã đi được trước khi đến với em là 117.000 km - một con số cũng lớn nhỉ - nhưng nếu bảo dưỡng kĩ thì em nghĩ là không sao. Trước đó em đã nhờ anh em kiểm tra và thay thêm một vài linh kiện hao mòn cũng như dầu nhớt, tổng thiệt hại là 19 triệu hơn cộng với dán lại film cách nhiệt hết 6 triệu là hơn 25 triệu tính đến nay. Số tiền này không nhỏ đối với em nên hầu hết đều nhận được sự trợ giá của anh trai em. Do vậy xe hiện tại rất êm, không có dấu hiệu ầm ù hay tiếng máy lớn như cách mà người ta gọi là xe cũ. Khả năng tăng tốc của em nó cũng rất tốt, mạnh mẽ nhưng nhẹ nhàng, em thích cách nó vượt xe khác. Tuy là đã 8 năm tuổi rồi nhưng vẫn còn ngon lắm, đó cũng là lý do mà em kết nó: Chất xe Mỹ, khung gầm chắc chắn, cảm giác lái đằm nhưng mạnh mẽ. Trong phân khúc C cũng như mức giá này, Ford Focus Hatchback 1.8AT 2011 là lựa chọn tốt nhất. Em chưa được lái nhiều xe nên em sẽ không dám so sánh với xe khác, nhưng em nghĩ nếu ai đã đi Focus, nhìn chung phần lớn sẽ không lựa chọn xe khác khi quyết định chi tiền mua xe…​
Từ tết đến nay thì em nó đã đi được thêm tầm ~3000km (em chỉ lên về SG – Vũng Tàu, Củ Chi – SG và một số lúc đi chơi tầm 40-50km thôi), tiền xăng thì em thấy không phải chi nhiều lắm như người ta đồn thổi, em ước tính từ lúc lấy xe về em đổ tầm hơn 3 triệu tiền xăng, rửa xe vài lần, mua nến thơm trong xe…cũng thêm tầm 1 triệu là cùng, vị chi chưa tới 1500đ/km – không đến nỗi nào phải ko ạ? Hiện tại hàng tháng em gửi xe hơi xa - dưới quận 9 nên tháng tốn 400k, và chi phí đi lại không đáng kể (vì em đi ít, thường rơi vào cuối tuần), do vậy mỗi tháng chi cho em nó khoảng 1tr2 là tối đa. Với lại đổi lại những gì nó mang lại cho mình, em không băn khoăn nhiều về xăng cộ hay rớt giá, mặt khác, em cảm thấy rất hài lòng vì con xe của em.Mình chỉ mơ vậy là được rồi, cho vợ, cho con, cho gia đình và cho chính mình…Nếu được chọn lại, em cũng vẫn chọn Ford để tin tưởng và hy vọng dịch vụ của Ford ngày càng cải thiện hơn – em thấy các bác la quá…;)
Ai cũng có những ước mơ cho riêng minhg và quan trọng hơn hết là không ai đánh thuế ước mơ đâu các bạn ạ, Ngủ nhiều để làm gì? Dạ là để mơ thôi. Về riêng em, ước mơ của em đã bước nào thành hiện thực, còn các bác thì sao? Chúc các bác một ngày mới tốt lành và thành công trong cuộc sống để viết thêm những ước mơ cho mình, cho vợ, cho con và rộng hơn là cho xã hội.​
[Viết về Xế yêu] Ford Focus hatchback: Không ai đánh thuế ước mơ [Viết về Xế yêu] Ford Focus hatchback: Không ai đánh thuế ước mơ [Viết về Xế yêu] Ford Focus hatchback: Không ai đánh thuế ước mơ [Viết về Xế yêu] Ford Focus hatchback: Không ai đánh thuế ước mơ [Viết về Xế yêu] Ford Focus hatchback: Không ai đánh thuế ước mơ

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Bác có ước mơ, và bác dám thực hiện! Một người đàn ông của gia đình. Chúc gia đình bác nhiều sức khỏe và hạnh phúc :)

• Love
Reactions: HoaDuy
Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Hay quá bác, bác mua của anh ruột luôn hả? Giá hơi bị yêu thương luôn
Q9 bác ở khúc nào vậy?

• Love
Hạng B2
12/1/19
215
161
61
Bác có ước mơ, và bác dám thực hiện! Một người đàn ông của gia đình. Chúc gia đình bác nhiều sức khỏe và hạnh phúc :)
Dạ em cảm ơn bác rất nhiều, cố gắng vươn lên bác ạ ^^. Chúc bác nhiều sức khỏe nhé,

Hạng B2
12/1/19
215
161
61
Hay quá bác, bác mua của anh ruột luôn hả? Giá hơi bị yêu thương luôn
Q9 bác ở khúc nào vậy?
dạ mua của a ruột luôn mới được giá đó. hehe em đang ở quận 2 - Trần Não, sắp chuyển xuống gần Ehome quận 9 bác ạ

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Trên thế giới này mọi thứ đều bị đánh thuế các bác nhỉ? (em xin phép gọi các bác vậy cho thân mật nhé) Tuy nhiên có một thứ mà em chắc là mọi người đều biết nó được miễn thuế, đó là Ước mơ. Thật là vậy các cụ các mợ ạ, từ khi em vẫn đang mài đũng quần trên chiếc ghế trường trung học cơ sở - cấp II thôi, em đã khao khát được ngồi trên xe hơi, được nắm vào cái vô lăng để trải nghiệm cảm giác lái xe hơi, một khao khát mãnh liệt các bác ạ. Lúc đó em còn nhớ đi học về, em lượm được đâu một tờ báo có in hình chiếc Vios thế hệ 2 màu đỏ, em đã đem về dùng cơm dán lên bức tường chổ em ngồi học, và đương nhiên mỗi lần vào học em lại nghía bức hình đó 1 chút và em xem đó là động lực của em phấn đấu. Em thuộc đời đầu 9x, một thế hệ được sinh ra vào thời điểm có nhiều khoảnh khắc chuyển giao của thời đại mới, thời kì Việt Nam tiến bước ra thế giới. Thế nhưng ở chổ em, hình như lúc đó chưa có cái gì gọi là không khí chuyển giao hết các bác ạ, gia đình em vẫn sáng sáng vác cuốc ra đồng, chiều vác cuốc về nhà, khói bếp cay xè nhè nhẹ bay lên sau một ngày làm việc vất vả. Xóm em cũng là xóm – có thể nói là bần nông – vì di cư từ miền Trung vào với đôi bàn tay trắng hậu giải phóng, nên với suy nghĩ cũng như ước mơ của em là được lái xe hơi, có lẽ là một ước mơ khó bao giờ có thể nắm lấy được – vì thậm chí đến 1 chiếc xe đồ chơi em còn không có để kéo chơi huống gì là mơ được ngồi lên xe hơi nữa… Ấy thế mà, thấm thoát em cũng vươn bước lên được trường Đại học - ĐHQG TPHCM, rồi sau đó cầm tấm bằng trên tay đi làm cũng được gần 5 năm tròn, lương cũng chưa được bao nhiêu các bác ạ. Nói tới đây chắc các bác sẽ cho là thằng này chém gió, vì nó lương ba cọc ba đồng mà cũng có xe để chia sẻ à?
Hehe em nói thật các bác ạ, mơ thì mơ nhưng em luôn muốn biến nó thành sự thật. và sự thật đó dần hiện diện khi anh trai em tậu được nhà và thêm chiếc xe hơi vào năm 2013, cảm giác trong nhà mình có chiếc xe hơi thinh thích lạ lắm, mặc dù là của anh mình nhưng mình vẫn thích và vui lắm chứ, nhất là khi tình hình kinh tế của gia đình mình ngày càng được cải thiện như vậy phải không ạ?
Khi đang là độc thân, thì mình làm gì cũng được, đi xe gì cũng được, nhưng khi các bác đã có gia đình rồi, có vợ và chuẩn bị đón 1 nàng công chúa thì việc chở vợ bầu đi nắng đi mưa về nhà ngoại hoặc nội vào mỗi cuối tuần sẽ là 1 hình ảnh xót xa lắm. Do vậy khát khao thúc đẩy em tậu lấy 1 chiếc xe ô tô nho nhỏ và cu cũ để có thể đưa vợ, đưa con (tương lai gần) đi chơi hoặc về quê càng lớn. Em từng nói với bạn em, với vợ em rằng: Thà anh đi xe số để dành tiền mua xe hơi đi che nắng che mưa còn hơn mua Sh, chứ mua Sh phí tiền quá (– quan điểm thực dụng của em, mọi người đừng ném đá nhé)…
Đúng khi em đang có ý định mua xe thì anh trai em lại có ý định lên đời xe, ahihi, thời điểm tới rồi đây, khi nhận được tin nhắn anh em nói:
- Anh đang định đổi xe, em có định lấy không?
Thì đó là lúc trong em lại phân vân cũng như hồi hộp lắm, vừa thích, vừa muốn mua, vừa lo không đủ tiền nuôi xe, vừa tính toán thiệt hơn, vì đủ thứ…và rồi em cũng ra quyết định lấy xe, à không, phải là 2 vợ chồng đều ra quyết định lấy xe với sự ủng hộ của ba mẹ 2 bên – Con giờ lớn rồi, đứa nào mua được gì thì ba mẹ cũng mừng cho hết, giờ mua xe, sau mua nhà cũng được, hơi ngược đời nhưng kệ, có gì trước cũng được hết. Đấy, đấy là toàn bộ lý do cũng như động lực mà dẫn bước em đến với cái vô lăng các bác ạ, cũng hơi dài, nhưng em mong là mọi người cũng ráng đọc nhé.
Và ngày em rước em nó về với vợ chồng em là một ngày đầu năm 2019, một ngày nắng và tràn ngập không khí Tết – có thể xem là ngày Hoàng đạo rồi. Em đó là Focus Hatchback 1.8AT đời 2011 –hay còn gọi là Focus classic – màu ghi vàng đầy đủ option mà anh em đã lên cho em nó: đèn bi xenon, ghế da, cruise control, camera tiến + lùi…với giá thân thương là 310 triệu – số tiền này đương nhiên em mượn – từ gia đình em, dự hết năm nay sẽ trả xong vì mượn trong gia đình thì không sợ trả tiền lãi.
View attachment 1866535
Con số mà em Focus này đã đi được trước khi đến với em là 117.000 km - một con số cũng lớn nhỉ - nhưng nếu bảo dưỡng kĩ thì em nghĩ là không sao. Trước đó em đã nhờ anh em kiểm tra và thay thêm một vài linh kiện hao mòn cũng như dầu nhớt, tổng thiệt hại là 19 triệu hơn cộng với dán lại film cách nhiệt hết 6 triệu là hơn 25 triệu tính đến nay. Số tiền này không nhỏ đối với em nên hầu hết đều nhận được sự trợ giá của anh trai em. Do vậy xe hiện tại rất êm, không có dấu hiệu ầm ù hay tiếng máy lớn như cách mà người ta gọi là xe cũ. Khả năng tăng tốc của em nó cũng rất tốt, mạnh mẽ nhưng nhẹ nhàng, em thích cách nó vượt xe khác. Tuy là đã 8 năm tuổi rồi nhưng vẫn còn ngon lắm, đó cũng là lý do mà em kết nó: Chất xe Mỹ, khung gầm chắc chắn, cảm giác lái đằm nhưng mạnh mẽ. Trong phân khúc C cũng như mức giá này, Focus hatchback 1.8AT 2011 là lựa chọn tốt nhất. Em chưa được lái nhiều xe nên em sẽ không dám so sánh với xe khác, nhưng em nghĩ nếu ai đã đi Focus, nhìn chung phần lớn sẽ không lựa chọn xe khác khi quyết định chi tiền mua xe…
View attachment 1866537
Từ tết đến nay thì em nó đã đi được thêm tầm ~3000km (em chỉ lên về SG – Vũng Tàu, Củ Chi – SG và một số lúc đi chơi tầm 40-50km thôi), tiền xăng thì em thấy không phải chi nhiều lắm như người ta đồn thổi, em ước tính từ lúc lấy xe về em đổ tầm hơn 3 triệu tiền xăng, rửa xe vài lần, mua nến thơm trong xe…cũng thêm tầm 1 triệu là cùng, vị chi chưa tới 1500đ/km – không đến nỗi nào phải ko ạ? Hiện tại hàng tháng em gửi xe hơi xa - dưới quận 9 nên tháng tốn 400k, và chi phí đi lại không đáng kể (vì em đi ít, thường rơi vào cuối tuần), do vậy mỗi tháng chi cho em nó khoảng 1tr2 là tối đa. Với lại đổi lại những gì nó mang lại cho mình, em không băn khoăn nhiều về xăng cộ hay rớt giá, mặt khác, em cảm thấy rất hài lòng vì con xe của em.Mình chỉ mơ vậy là được rồi, cho vợ, cho con, cho gia đình và cho chính mình…Nếu được chọn lại, em cũng vẫn chọn Ford để tin tưởng và hy vọng dịch vụ của Ford ngày càng cải thiện hơn – em thấy các bác la quá…;)
Ai cũng có những ước mơ cho riêng minhg và quan trọng hơn hết là không ai đánh thuế ước mơ đâu các bạn ạ, Ngủ nhiều để làm gì? Dạ là để mơ thôi. Về riêng em, ước mơ của em đã bước nào thành hiện thực, còn các bác thì sao?
Chúc các bác một ngày mới tốt lành và thành công trong cuộc sống để viết thêm những ước mơ cho mình, cho vợ, cho con và rộng hơn là cho xã hội.View attachment 1866534View attachment 1866536
Dù chưa có thời gian đọc hết bài bác nhưng cũng cho bác 1 LIKE vì mình thấy người đầu tiên giống mình bởi phong cách không cần che biển số. Mình cứ suy nghĩ rất nhiều và tự đặt câu hỏi: Không biết cái biển số có lỗi gì mà phải làm mờ nó đi nhỉ? Như con người chúng ta có cái tên thì con xe (xế yêu) có cái biển số cho đẹp về mặt hình thức thôi mà.

• Like
Hạng B2
12/1/19
215
161
61
Dù chưa có thời gian đọc hết bài bác nhưng cũng cho bác 1 LIKE vì mình thấy người đầu tiên giống mình bởi phong cách không cần che biển số. Mình cứ suy nghĩ rất nhiều và tự đặt câu hỏi: Không biết cái biển số có lỗi gì mà phải làm mờ nó đi nhỉ? Như con người chúng ta có cái tên thì con xe (xế yêu) có cái biển số cho đẹp về mặt hình thức thôi mà.
Dạ bác, em cũng suy nghĩ vậy, với lại up lên để anh em nhiều khi gặp đá đèn biết chào nhau bác ạ. Đi không đổi tên ngồi không đổi họ phải ko bác? ^^ em cảm ơn bác ạ

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
dạ mua của a ruột luôn mới được giá đó. hehe em đang ở quận 2 - Trần Não, sắp chuyển xuống gần Ehome quận 9 bác ạ
Ồ Ehome khúc căn hộ hay nhà phố bác? chúc mừng hàng xóm mới hehe

Hạng B2
12/1/19
215
161
61
Ồ Ehome khúc căn hộ hay nhà phố bác? chúc mừng hàng xóm mới hehe
Ủa mà bác ở đoạn nào dưới đó vậy bác, biết đâu hàng xóm luôn thì sao? haha