Hạng B1
21/7/18
74
32
18
Thế tiền Vịn mua khung gầm, động cơ của BMW là đóng hết vào nhà nước hỉ? Giờ mua xe
- Mua Toyota liên doanh linh kiện của Nhật ráp ở VN -> tiền chảy về Nhật
- Mua Vịn Phết linh kiện của Đức (theo đám liếm bi là đồ chất lượng éo so được với hàng Tàu nên giá cao là chuyện thường) ráp ở VN -> tiền chảy cũng về Đức, chứ bảo tiền chảy về VN thì thiệt đúng cái này là “Nu có luyện tập” chứ di truyền cũng k ra được, k lẽ Đức sx đồ rồi cho không VN.
Còn cái thằng bỏ 1 triệu $ ra đầu tư thì lợi nhuận chảy vào túi nó chứ chảy vô đâu, nó bỏ 1 vốn lời đến 3 lận chứ éo có làm từ thiện :)
Thằng nào tự hào dân tộc quá sợ tiền chảy ra nước ngoài thì cứ mua đồ Vịt nguồn gốc TQ ấy. Thà mua đồ nước ngoài cho nó chảy moẹ ra nước ngoài coi như làm từ thiện cho nước khác nó xây cầu, làm đường, hỗ trợ lũ lụt cho dân nó. Đỡ hơn đem cho cái đám nó xây biệt thự, mua siêu xe rồi đem con cái qua Mỹ du học, đường xá thì như ccc, dân đói, lũ lụt triền miên khắp nơi thì xây tượng đài nghìn tỷ ngắm để quên cơn đói.
Phân tích cứ như nhà kinh tế học chứ Nu hết phần bò, thuế m đóng nta đem xây biệt thự với bao gái ăn chơi đấy chứ ở đó mà làm đường hay hỗ trợ cứu đói lúc nhà m bị lũ quét đâu mà ngồi tưởng tượng đất nước phồn vinh.
Ko ủng hộ hàng nc mình thì làm sao các doanh nghiệp phát triển đc. Họ lấy bạn 100 tỷ rồi quay lại xây cho bạn cái nhà.xong thuê nhà báo nói cho cả nc biết cty tôi vừa xây nhà cho đấy. Còn đất nc phải mua cho bạn từ cái đũa bát để ăn hàng ngày.bạn biết tư tưởng nhật bản là số 1 của người dân nhật ko. Chỉ cần bạn nc với người nhật về 1 hãng nhật với hãng nc ngoài. Bạn nói hãng nhật ko tốt cái. Là họ ko thèm nc với mình luôn. Nếu ủng hôi các doanh nghiệp trong nc .họ có kinh tế sau này sẽ tạo ra trung tâm nghiên cứu. Chứ bh ko ủng hộ thì tiền đâu mà nghiên cứu.

Hạng B1
21/7/18
74
32
18
Mình sống ở Hà Lan và Hàn 3 năm rồi bạn ạ. Về tinh thần dân tộc ủng hộ doanh nghiệp trong nước VN phải học tập Hàn nhiều. Những gì bạn nói không liên quan đến điều mình viết vì chính bạn mới là người có quan điểm gạt bỏ sản phẩm sản xuất trong nước đứng tên doanh nghiệp nước ngoài mà chỉ chăm chăm ca tụng Vin. Toyota hay các công ty Nhật Hàn khác ko phải chỉ đóng góp qua công ăn việc làm mà còn đóng góp ngân sách thông qua việc nộp thuế, từ thuế nhập khẩu đến thuế kinh doanh đến bảo hiễm xã hội công nhân... doanh thu họ có được họ gửi về nước họ, nhưng chính phủ nước họ cũng giúp đỡ VN nhiều qua các khoản viên trợ không hoàn lại. Bạn lên google xem có bao nhiêu dự án do KOICA và JICA tài trợ ở VN nhé. Mình không phủ nhận đóng góp của Vin, nhưng mình không mù quáng như một số người chỉ biết nâng bi cho Vin và phủ nhận đóng góp các doanh nghiệp có vốn đầu tư nc ngoài. Xin lỗi, một cái xe máy điện động cơ bosch trung quốc giống vô vàn các xe máy điện khác, bán giá sau khuyến mãi là 5x triệu? Và bạn ca ngợi họ? Một cty bất động sản xây nhà hành lang 1m4, đổi đất và giấy phép đầu tư bất động sản để xây cơ sở hạ tầng và bạn tự hào vì ng VN đc mua 3-10 tỉ một căn hộ? Không phải doanh nghiệp lớn làm j cũng đúng, ko phải tỉ phú nói j cũng đúng. Mình k biết bạn làm vị trí gì trong Vin nhưng hi vọng bạn sớm trưởng thành hơn để có cái nhìn khách quan trước mọi vấn đề.

Thời đại này, người tự đóng cửa nâng bi cho ng thân thì cũng như con ếch ở dưới giếng thôi. Nếu không có cạnh tranh, không thể sống được. 2019 rồi, thử cạnh tranh sòng phẳng đi, anh làm ra sản phẩm thật tốt với giá thành cạnh tranh xem, dân tự ủng hộ, chẳng cần phải hô hào tinh thần dân tộc!!! Không bao giờ có chuyện NGƯỜI MUA VINFAST YÊU NƯỚC HƠN NGƯỜI MUA HONDA KIA TOYOTA hay các hãng xe nc ngoài đâu!!!!
Đó là cách nhà nc lấy tiền người dân để đầu tư công nghiệp. Có tiền mới mở đc vinfast chứ. Ko lấy tiền ở đâu ra mà làm. Mình nói ko có ý gì. Nhưng chảng hạn bố mẹ bạn làm ra cái bàn giá 1 tr chất lượng bình thường. Hàng xóm ra cái bàn 1tr chất lượng cao hơn. Thì bạn mua bàn của ai.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Ko ủng hộ hàng nc mình thì làm sao các doanh nghiệp phát triển đc. Họ lấy bạn 100 tỷ rồi quay lại xây cho bạn cái nhà.xong thuê nhà báo nói cho cả nc biết cty tôi vừa xây nhà cho đấy. Còn đất nc phải mua cho bạn từ cái đũa bát để ăn hàng ngày.bạn biết tư tưởng nhật bản là số 1 của người dân nhật ko. Chỉ cần bạn nc với người nhật về 1 hãng nhật với hãng nc ngoài. Bạn nói hãng nhật ko tốt cái. Là họ ko thèm nc với mình luôn. Nếu ủng hôi các doanh nghiệp trong nc .họ có kinh tế sau này sẽ tạo ra trung tâm nghiên cứu. Chứ bh ko ủng hộ thì tiền đâu mà nghiên cứu.
Thế ăn tô mỳ gõ ăn 15.000 đầu đường là k phải ủng hộ doanh nghiệp và tiền chảy ra nước ngoài hỉ :) Phải mua xe “lắp ráp” bằng linh kiện chất lượng của Đức mới là chảy vào trong nước. KHÔN thậc.

Hạng D
1/9/14
2.304
84.239
113
Sai Gon
Thế ăn tô mỳ gõ ăn 15.000 đầu đường là k phải ủng hộ doanh nghiệp và tiền chảy ra nước ngoài hỉ :) Phải mua xe “lắp ráp” bằng linh kiện chất lượng của Đức mới là chảy vào trong nước. KHÔN thậc.
Một cách chửi Nu rất khác, :rolleyes:

Hạng B1
9/6/14
60
41
18
đọc hết cái thread này cộng thêm lý lẽ của mấy cha chửi bới cháu quyết định sẽ vác tiền đi đặt cọc con sedan =]]

nếu mà nói về giá thì xe vin đéo có đắt, nó dùng platform class E, cụ thể là của series 5 (như con SA là dựa trên con X5) mà các ông bảo giá thế thì mua nào là GLC với GLA nghe nó buồn cười vãi cứt... so thì phải so với GLE, có thể khi ra thực tế nó chạy như cứt nhưng rõ ràng nó rẻ hơn GLE, so thì phải so cùng class chứ đéo ai so cùng tầm tiền...

nếu mà nói về kiểu bán hàng đặt cọc thì trên thế giới có mà đầy, từ cái game mấy chục đồng, ngồi xem trailer xong đặt cọc chờ mua, có được chơi phút nào đâu... cho đến cái xe Tesla E hay X nhìn tận mắt bên ngoài còn đéo có nói gì đòi sờ nội thất bên trong... nhưng mà các con ếch vẫn ông ổng "trên thế giới chưa thấy ai bán kiểu này" vãi cả thiển cận...

một thằng loe ngoe mới thò đầu ra thị trường như vin chạy đi làm luôn mấy con xe cao cấp (thẳng hạng E luôn chứ đéo phải A B C hay D nhé) là thông minh, cứ cái tâm lý làm dần từ xe cùi bắp lên đến đời cháu cũng đéo khẳng định được tên tuổi... nhìn vào 100% tất cả những thằng đã từng ngo ngoe làm xe ở VN, bất kỳ thằng nào luôn không cần phải chọn sẽ thấy minh chứng...

mà hơn nữa, cháu đồ rằng anh Vượng anh ấy đéo máu làm xe VF đâu, anh ấy cần chứng minh khả năng lắp ráp (kèm với gia công chế tạo) của Vin thôi... thay vì là đi năn nỉ xin xỏ một hãng nào đấy để nó đưa xe cho lắp (đéo bao giờ được luôn vì Vin là thằng cặc nào?) thì anh ấy làm cmn vài chục ngàn con Vinfast chỉ để chứng minh thực lực... rồi kế đó lắp... BMW chẳng hạn...