Hạng B2
21/3/19
137
144
43
34
tương đương mà giảm ô nhiễm thì cũng đáng đầu tư cho thế hệ sau, dĩ nhiên ko biết vụ xử lý pin sau 10 năm như nào

Hạng D
13/4/16
1.064
2.779
128
36
Chỉ mong chính phủ hạ thuế với xe điện/Lnh kiện.v.v. để đc giá hạt dẻ, dần dần dẹp bỏ xe xăng trong đô thị.
Hạ thuế? Tỉnh lại đi bác ơi :D
Hạ thuế thì lấy j cho con cháu mấy ổng mua siu xe =))
Với lại hạ thuế thì ông Vin dẹo đầu tiên :D

Hạng B2
27/8/15
126
222
43
VF định giá hơn Honda, Ferrari, Hyunhdai, Volvo..:. quá :)

Hạng C
23/9/20
871
7.344
93
Chỉ mong chính phủ hạ thuế với xe điện/Lnh kiện.v.v. để đc giá hạt dẻ, dần dần dẹp bỏ xe xăng trong đô thị.
Dài hạn chưa biết chứ trong tầm 5 đến 7 năm nữa mà xe điện thay xăng tại đô thị e rằng nguồn cung điện chưa theo kịp. Nông thôn tỉnh sẽ lại phải cắt luân phiên nhường điện tp.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.165
113
Dài hạn chưa biết chứ trong tầm 5 đến 7 năm nữa mà xe điện thay xăng tại đô thị e rằng nguồn cung điện chưa theo kịp. Nông thôn tỉnh sẽ lại phải cắt luân phiên nhường điện tp.
Hiện tại nguồn điện mặt trời đang thừa mứa, điện lực k mua nữa, người ta đang điêu đứng đấy bác ợ. mà xe điện thì cũng chủ yếu đi ban ngày có khi lại tốt đấy chứ.

• Like
Reactions: TamQuy
Hạng F
7/8/17
7.467
10.165
113
Hạ thuế? Tỉnh lại đi bác ơi :D
Hạ thuế thì lấy j cho con cháu mấy ổng mua siu xe =))
Với lại hạ thuế thì ông Vin dẹo đầu tiên :D
Tiền ăn chủ yếu lấy từ các thương vụ, công trình công cộng và "thuế đen" thôi bác ơi. Tiền thuế đóng nhà nước có giấy tờ đầy đủ muốn ăn đâu phải dễ.

• Like
Reactions: TamQuy
Hạng D
19/6/19
1.178
1.905
113
Nếu Vin cho AI học "cách" giao thông ở VN thì cũng sẽ dc thôi. Mà nói thật cái tự lái này chủ yếu dùng ban đêm, hay đi cao tốc sợ mình buồn ngủ là ngon nhất rồi.
anh có hiểu bản chất của AI ko mà phán chắc nịch vậy. câu thứ 2 thì anh nói đúng còn câu thứ 1 thì ngay cả viện trưởng VinAI Tiến sĩ Bùi Hải Hưng cũng ko giám khẳng định nhé.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.165
113
anh có hiểu bản chất của AI ko mà phán chắc nịch vậy. câu thứ 2 thì anh nói đúng còn câu thứ 1 thì ngay cả viện trưởng VinAI Tiến sĩ Bùi Hải Hưng cũng ko giám khẳng định nhé.
thời gian trả lời thôi chứ anh gấp gì. Kể cả châu Âu nó cũng mất bao nhiêu thời gian chứ đâu phải mới đây mà AI nó tự lái dc trên đường.

Hạng D
19/6/19
1.178
1.905
113
thời gian trả lời thôi chứ anh gấp gì. Kể cả châu Âu nó cũng mất bao nhiêu thời gian chứ đâu phải mới đây mà AI nó tự lái dc trên đường.
Tại anh phán chắc quá thôi, chứ đây là bài toán khó với toàn thế giới chứ ko riêng VN.

Bản chất của AI là cho máy học trên tập dữ liệu mẫu (Dataset), tập này phải rất rất lớn, sạch, ko có độ nhiễu và cover đc hết tất cả các trường hợp có thể xảy ra của vấn đề mà máy đang học. Từ đó những giải thuật được áp dụng và tinh chỉnh parameter 1 cách hợp lý vào dataset để tìm ra những tính chất đặc trưng (feature selection) và xây dựng mô hình (data model).

Ví dụ: xe trước xi nhan phải là 1 đặc trưng, với trường hợp này là nó chuẩn bị rẽ phải -> đây là 1 pattern của data model.

Tình hình giao thông trong nội đô ở VN rất rối loạn mà có nhiều Ninja Lead, thanh niên khôn lỏi, tạt đầu đủ kiểu......... Máy ko thể học hết đc. Cao tốc thì ok, như anh nói.

Vin đã xây dựng 1 team AI rất có số má ở Việt Nam, nếu nhận số 2 thì chắc cũng ít ai giám nhận số 1 (có thể là có nhưng em chưa biết). Nhưng so với Silicon và thế giới thì cũng tầm trung thôi.

Chỉnh sửa cuối: