Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Mỹ lại tiếp tục giữ nguyên lãi suất thấp. Cứ kiểu này tụi nó mang chuông( tiền ) đi đánh xứ người ,chả mấy năm có khi nó thâu tóm hết các tài sản( công ty) của các nước ko nhễ các bác?

Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
vankhanhktpn nói:
Mỹ lại tiếp tục giữ nguyên lãi suất thấp. Cứ kiểu này tụi nó mang chuông( tiền ) đi đánh xứ người ,chả mấy năm có khi nó thâu tóm hết các tài sản( công ty) của các nước ko nhễ các bác?

đúng là sau khi thoái vốn khá nhiều từ các emerging markets vào tháng 1-2 do các yếu tố như lạm phạt, thiên tai, đánh nhau... hiện tại các dòng vốn đang có dấu hiệu quay trở lại
http://www.reuters.com/ar...-idUSTRE73C6F020110413

e nghĩ thời điểm thâu tóm thông qua M&A thường thường xảy ra khi có các biến cố lớn như khủng hoảng thì có lời nhiều hơn khi các bác đang ngáp ngáp kêu cứu, nhưng sẽ rất rủi ro.

Hiện tai tuy USD % đang thấp nhưng giá tri lại giảm nên mua từ từ thâu tóm cũng khó. có vina đô la mất giá nhưng Vietnam có thể chưa good đủ để vào ồ ạt. Hi vọng bác Warren vào VN trước khi bác í .....

Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
sinhviengià nói:
Thực tế rút chạy là đòn đánh thêm vào khủng hoảng, chẳng hạn tụi nó không cho vay thêm, cắt các khoản vay dự định...làm cho kinh tế mau tèo.

Cái quan trọng nhất là bây giờ Vn cho cho mua ngoại tệ trong tương lai chưa? Cuộc tấn công sẽ diễn ra thế này:

bác SVG phân tích vai trò của currency attack trong crisis rất chính xác, phải có sân chơi thì mới bet được !

e chỉ xin mạn phép thêm thắt ngắn gọn vào cái crisis 97-98, có chỗ nào sai các bác ném đá chỉ em.

cái currency crisis này có sự tham gia chính của 4 bên:
- nhà/quỹ đầu tư nước ngoài
- doanh nghiệp trong nước
- nhà nước
- quỹ đầu cơ tiền tệ

1. Trước Khủng Hoảng:
- Kinh tế hot hot hot, quỹ đầu tư nước ngoài nhảy vào ồ ạt kiếm cơm tạo nên asset buble.
- Lãi suất obama thấp nên các doanh nghiệp trong nước từ các nước có currency tương đối ổn định tin là mượn obama sẽ rẻ hơn nên mượn nhiều tham gia kiếm cháo

2. Tiền Khủng Hoảng:
- Asset buble có dấu hiêu bumbum nhất là khoản BDS quỹ đầu cơ tiền tệ đặt cược là local currency sẽ tèo như bác SVG đã phân tích

3. Khủng Hoảng:
- BOOM => quỹ đầu tư nước ngoài tháo chạy, bán local currency hết => dự trữ ngoại hối nhà nước ko đủ bình ổn => tiển càng lúc càng mất giá do quỹ đầu cơ tiền tệ bet thêm ngày càng nhiều, và quỹ đầu tư nước ngoài chạy một nhiều hơn => doanh nghiệp trong nước đã làm ăn ko được lại còn gánh gồng khoản nợ obama giờ đã gấp mấy lần => BOOM BOOM TÈO :mad:

=> vai trò của XXX vô cùng quan trọng ở tầm vĩ mô. Hi vọng XXX nước mình thông minh cần cù ko để cái này xảy ra :cool:. Nói thiệt chứ các bác quỹ nước ngoài cũng sợ lắm rồi, có dấu hiệu lạm phát là bye bye ngắn hạn hết.

Last edited by a moderator:
Em thấy kiến thức các bác thật sâu rộng .Thông tin được chắt lọc qua sách báo ,thông tin , truyền thông đánh đổi thời gian và công sức nghiên cứu rất đáng trân trọng .Qua đây , em xin giới thiệu bộ phim khá hấp dẫn ,lôi cuốn cũng liên quan lột tả ít nhiều những gì chúng ta đang thảo luận .Bộ phim sẽ giúp các bác thư thái và những người non kinh nghiệm kiến thức như tụi em có thể hiểu và nắm bắt được ít nhiều :
http://phim.xixam.com/phim-midas-tap-18-m11643.html
Phim " Midas" của Hàn Quốc !Link e gửi chất lượng HD ạ.

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
@bác Khánh: Bửa có bài báo nói TQ tới 2016 là qua mặt Mỹ về sức mạnh kinh tế. Giờ Mỹ cũng mệt mỏi lắm, vừa tìm cách trả nợ, vừa tìm cách làm sao có ngân sách trả tiền hưu trí...Không dễ dàng gì.
Chỉ còn cách: 1 là đập thằng nào to to, đủ xoay tình thế, hoặc chấp nhận đi lùi lại. Binh đường nào đây?

Không biết hồi khủng hoảng 1997, lãi xuất đồng Thái là 18%, còn lãi USD không biết bao nhiêu?
Mà Vn chưa cho mua bán forward thì khỏi lo bị tấn công nửa. Túm lại là tìm cách bảo toan vốn cho người thu nhập khá. (chứ thu nhập Tb còn vốn đâu mà bảo toàn?)
Em chưa có thu nhập nên không lo :D

Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
sinhviengià nói:
@bác Khánh: Bửa có bài báo nói TQ tới 2016 là qua mặt Mỹ về sức mạnh kinh tế. Giờ Mỹ cũng mệt mỏi lắm, vừa tìm cách trả nợ, vừa tìm cách làm sao có ngân sách trả tiền hưu trí...Không dễ dàng gì.
Chỉ còn cách: 1 là đập thằng nào to to, đủ xoay tình thế, hoặc chấp nhận đi lùi lại. Binh đường nào đây?

Không biết hồi khủng hoảng 1997, lãi xuất đồng Thái là 18%, còn lãi USD không biết bao nhiêu?
Mà Vn chưa cho mua bán forward thì khỏi lo bị tấn công nửa. Túm lại là tìm cách bảo toan vốn cho người thu nhập khá. (chứ thu nhập Tb còn vốn đâu mà bảo toàn?)
Em chưa có thu nhập nên không lo :D
rất nay mắn là các xxx nhà mình đều chưa cho short sell, chứ nếu ko, tèo rất sớm, hậu quả thì khỏi lường. Nhưng trong tương lai, thị trường tự do phát triển ko thể nào loại bỏ công cụ này. Mong các xxx nhà mình bớt ăn lại để đầu tư công hiệu quả hơn.

Hạng B2
14/2/11
209
449
83
churongdat nói:
trangiahoang nói:
Chả biết sao ! Chỉ biết là ls huy động Vi-Na-Đó-Là... đã có mốc 21% !?

21% lận à? Có tin cậy không bác, PM cho em xin cái nâm bờ nha. Thanks bác nhiều.

Bác ngâm kíu kỹ thớt ls và gửi chỗ bác Ebanking rồi còn hỏi đố tui !? :p (bác banu đang huy động 21% còn gì !?
)

12/10/07
2.646
10.496
113
trangiahoang nói:
churongdat nói:
trangiahoang nói:
Chả biết sao ! Chỉ biết là ls huy động Vi-Na-Đó-Là... đã có mốc 21% !?

21% lận à? Có tin cậy không bác, PM cho em xin cái nâm bờ nha. Thanks bác nhiều.

Bác ngâm kíu kỹ thớt ls và gửi chỗ bác Ebanking rồi còn hỏi đố tui !? :p (bác banu đang huy động 21% còn gì !?
)

Bác coi lại ngày giờ đi, tui mới gởi bên bác Ebanking sáng hôm qua thôi còn câu hỏi bác là trước đó rồi mờ.

Mà sao có thể huy động tới 21% nhỉ :cool::cool::cool:

Status
Không mở trả lời sau này.