Tập Lái
2/10/13
15
12
3
Đồng Tháp
xe em mt mới mua chạy được 1k mỗi lần qua gờ giảm tốc hoặc đường xấu là ù bưng tai nhức óc luôn, nghe nói đời sau đã fix lỗi rồi mà sao vẫn còn bị ù nhỉ, có nên khắc phục bằng phương pháp của bác manhcuong ko ah

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam
xe em mt mới mua chạy được 1k mỗi lần qua gờ giảm tốc hoặc đường xấu là ù bưng tai nhức óc luôn, nghe nói đời sau đã fix lỗi rồi mà sao vẫn còn bị ù nhỉ, có nên khắc phục bằng phương pháp của bác manhcuong ko ah
Đúng bác ạ, dưới 1000km đầu tiên ù kinh hoàng khi đi vào đường xấu và gờ giảm tốc, em sợ hãi luôn! Nhưng nó từ từ đỡ dần, giờ xe em 4500km rồi nó chỉ còn ù khoảng 20% ban đầu thôi. Có lẽ lý do là hệ giảm xóc và khung gầm lốp lúc mới đầu còn cứng, gặp xóc là cộng hưởng trong thân xe gây ù, cũng có thể một phần do em nhét thêm một số thứ linh tinh trong hốc để con đội nên nó giảm bớt không gian trống nữa. Mà cũng có thể tai em điếc luôn rồi! Thôi bác cố đi nhiều nhiều cho xe nó rão bớt ra sẽ đỡ ù hơn :D

• Like
Reactions: thuytram_dep
Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam
Nói thêm là em chẳng làm phương pháp gì cả, cứ đi nhiều vào (cho tai nó điếc luôn) thôi, bác cho em lại cái link phương pháp manhcuong ở đâu với :)

• Like
Hạng D
27/1/15
1.849
2.506
113
45
Nói thêm là em chẳng làm phương pháp gì cả, cứ đi nhiều vào (cho tai nó điếc luôn) thôi, bác cho em lại cái link phương pháp manhcuong ở đâu với :)
Hông phải bớt ù, mà do quen tai đó bác, nhưng nếu bác thử đi 1 em khác êm hơn, như em là CRV-2015 chẳng hạn, thì tự nhiên cảm thấy em PS quá ù, ồn :)
- Bác hạ thấp vài mm ở hai bên cửa trước sẽ bớt ù tai, nhưng sẽ nghe rõ âm thanh bên ngoài, đỡ hơn ù.
- Nếu phía sau có 1 kiếng hạ thap thì hiện tượng ù rất nhiều, nên hạ 2 bên luôn.

• Like
Tập Lái
2/10/13
15
12
3
Đồng Tháp
  • Like
Reactions: longcg
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
MT để số thấp hơn bình thường, đừng ép số. Còn một người nữa có thể giúp là bác Seabreath. Bác ấy chay MT rất êm nhờ chọn số hợp lý, hôm nào mọi người cafe, cố gắng đến nhé.

• Like
Tập Lái
2/10/13
15
12
3
Đồng Tháp
MT để số thấp hơn bình thường, đừng ép số. Còn một người nữa có thể giúp là bác Seabreath. Bác ấy chay MT rất êm nhờ chọn số hợp lý, hôm nào mọi người cafe, cố gắng đến nhé.
thank bác trường, ngoài chạy số đúng mình có cần giảm lực siết bulông gầm 48Nm và gắn racechip hay batterybooster không ah

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam
À cám ơn bác, giờ em mới đọc được! Cái vụ cao su cứng / mềm em thấy chuẩn với xe em đấy. Các bác bảo xe PS giờ hết ù rồi em nghĩ không chính xác. Vẫn ù đối với xe mới, do khung gầm chứ không phải ù động cơ (xe em máy xăng) Xe em chạy 4500km rồi có đỡ hơn chứ không hết.

Lúc đầu xe mới, đi qua loạt gờ giảm tốc em chú ý có hiện tượng cộng hưởng rất mạnh: qua hết loạt gờ xe vẫn rung tiếp theo tần số đó vài lượt nữa mới hết, nhưng hiện nay sau khi đi vài ngàn km, chạy qua loạt gờ đó thì sự rung cộng hưởng bị triệt nhanh hơn, không còn rung rung nhiều như ban đầu nữa. Kính báo!