Pro
Super Moderators
11/8/08
1.184
2.002
113
Mẫu minivan thuần điện đầu tiên của Volvo được phát triển dựa trên Zeekr 009, thiết kế 6 chỗ ngồi và được trang bị động cơ điện 268 mã lực.

Phân khúc minivan hiện không còn hấp dẫn với các khách hàng Bắc Mỹ hay Châu Âu như trước đây, đặc biệt khi phân khúc SUV ngày càng phổ biến và được khách hàng ưa chuộng hơn. Tuy nhiên, Châu Á đang đi ngược lại khi trở thành miền đất lành với nhiều mẫu minvan.

Tính riêng tại Trung Quốc, gần nửa triệu xe minivan đã được bán ra trong nửa đầu năm 2023. Đó là kết quả rất khả quan, và với sự hậu thuẫn từ Geely, Volvo đã tiến vào phân khúc này với đại diện đầu tiên EM90.

Với nền tảng là mẫu Zeekr 009, Volvo EM90 hướng đến chinh phục khách hàng Trung Quốc và đối đầu trực tiếp đối thủ Lexus LM bằng thế mạnh động cơ điện, thay vì trang bị động cơ ICE như đối thủ. Theo đó, Volvo EM90 có tầm hoạt động hơn 450 dặm (hơn 720 km).

Hồn Zeekr 009 trong vẻ ngoài Thụy Điển

Để xóa tan những nghi ngại về mẫu Zeekr 009, Volvo cho biết mẫu minvan được tạo ra với những cảm hứng từ mẫu Duett 1953, một mẫu xe cao cấp tồn tại đến năm 1969. Tuy nhiên thực tế khó tránh khỏi, Volvo EM90 có nhiều điểm chung với mẫu xe Trung Quốc, ngoại trừ lưới tản nhiệt đặc trưng, đèn pha kiểu búa Thor và một vài chi tiết lạ mắt.

Kích thước tổng thể DxRxC của Volvo EM90 lần lượt là 5.209 x 2.024 x 1.867 (mm). Cùng với chiều dài cơ sở 3.205 mm, Volvo EM90 gần như là cặp song sinh nếu đặt cạnh Zeekr 009.

EM90 cũng là dòng xe thuần điện thứ ba được Volvo giới thiệu trong năm 2023, sau EX90EX30. Mẫu minivan sẽ trang bị động cơ điện duy nhất ở trục sau, tạo ra công suất lên đến 268 mã lực, cho phép tăng tốc từ 0-100 km/h trong 8,3 giây.

Đi kèm là khối pin có dung lượng 116 kWh từ CATL, tích hợp công nghệ sạc nhanh từ 10 – 80 % chỉ chưa đầy 30 phút. Hãng xe Thụy Điển cho biết EM90 có khả năng di chuyển đến 459 dặm (738 km) chỉ với 1 lần sạc.

Ngoài ra, Volvo EM90 cũng được trang bị công nghệ sạc 2 chiều tương tự EX90. Điều này cho phép chiếc mivivan trở thành cục sạc dự phòng, sẵn sàng cung cấp nguồn điện cho các thiết bị khác, thậm chí có thể sạc cho những chiếc xe điện còn lại.

Volvo vẫn chưa công bố tùy chọn động cơ điện kép trên EM90, tương tự Zeekr 009. Tùy chọn này cho phép trang bị thêm một động cơ điện ở cầu trước, tạo nên hệ đẫn dộng bốn bánh AWD và cho công suất lên đến 536 mã lực. Nếu trang bị bộ động cơ mạnh mẽ này, Volvo EM90 sẽ giảm thời gian tăng tốc từ 0-100 km/h chỉ còn 4,5 giây, sẽ trở thành mẫu minvan nhanh nhất thế giới ở thời điểm hiện tại.

Nội thất 6 chỗ sang trọng và nhiều công nghệ

Không chỉ là một chiếc xe rộng rãi cho cả gia đình, Volvo EM90 còn hướng đến là mẫu xe đa dụng, có thể trở thành một văn phòng di động khi cần thiết. Vì vậy Volvo EM90 có bố trí nội thất theo kiểu 2+2+2.

Hàng ghế thứ hai Volvo EM90 có thiết kế Captain Seat, trang bị đầy đủ tiện nghi cần thiết như tựa lưng chỉnh điện, sưởi ấm, thông gió và bàn làm việc cấp gọn. Ngoài ra, để hỗ trợ các cuộc họp trực tuyến, nhu cầu xem video màn ảnh rộng, Volvo EM90 trang bị một màn hình trần kích thước 15,6 inch dành cho hàng ghế sau. Màn hình này còn hỗ trợ tiện ích trình chiếu màn hình điện thoại và nhiều ứng dụng từ bân thứ ba.

Màn hình trần Volvo EM90 cũng thiết kế thông minh, có thể gập gọn lại khi không sử dụng, tạo nên tầm nhìn rộng thoáng cho hành khách. Volvo cho biết, chỉ với một nút bấm hoặc điều khiển giọng nói, hành khách trên xe dễ dàng biến nội thất EM90 trở thành một rạp hát, phòng họp, hoặc một chiếc giường ngủ dễ chịu. Tất cả tiện ích trên xe từ màn hình, ghế ngồi, cửa sổ, điều hòa, đèn nội thất đều được tinh chỉnh phù hợp.

Trên khoang lái, Volvo EM90 được thiết kế phong cách tối giản, đặc trưng lối sống vùng Scandinavia. Giao diện kỹ thuật số được sử dụng tối đa với màn hình lái nhỏ gọn, đi kèm với màn hình cảm ứng trung tâm có kích thước 15,4 inch tích hợp đa chức năng, tối giản nút bấm vật lý.

Volvo EM90 còn được trang bị hệ thống hỗ trợ người lái tiên tiến ADAS, tích hợp bộ cảm biến toàn diện xung quanh xe, kết hợp với camera độ phân giải cao, camera quan sát toàn cảnh, radar sóng âm milimet và radar siêu âm.

Giá bán và thời điểm giao hàng

Volvo EM90 hiện được bán độc quyền dành cho khách hàng Trung Quốc, và khách hàng sẽ được giao xe trong thời gian sớm nhất. Mức giá khởi điểm cho mẫu minivan cao cấp Volvo từ 810.000 CNY, khoảng 2,7 tỷ VND.

Một số hình ảnh chi tiết Volvo EM90 vừa ra mắt tại Trung Quốc

Nguồn Carscoops

>>Xem thêm
Các bác đánh giá thế nào về Volvo EM90 vừa ra mắt tại Trung Quốc?

Last edited by a moderator:
Hạng B1
23/3/16
89
90
18
36
chả có tý chất gì của volvo, chỉ là xe tàu gắn mác

• Haha
Reactions: crm
Hạng D
23/2/09
1.380
8.170
128
Em này dành riêng cho thị trường tỉ dân mà! Mấy nước khác khỏi lo! Nhưng nếu có sạc nhanh thì cũng quá đủ