Hạng C
20/3/08
860
4
18
phantan nói:
Môn này dzui, yêu cầu đối thủ đứng yên để bay tới kẹp cổ bằng chưn, vặn xuống sàn, chém một nhát đi luôn. Thằng đối thủ mót tè, bước một bước, thằng bay lọi tay sao.:D
thực sự mà nói,thấy đòn kẹp cổ này nó vô lý,khi em còn học thì thấy nó cũng vô lý và nặng tính biểu diễn,nhưng trong một lần thi lên đai đen,em chứng kiến một cặp đối kháng,một trong hai người đã áp dụng thành công và thắng tuyệt đối số điểm với đòn đó,có lẽ mình luyện chưa tới chứ không phải vovinam dở.

Hạng D
30/12/10
2.072
650
113
GMFC & FRIEND
Em cũng từng có thời gian học môn này (em đạt chuẩn hoàng đai nhất-đai vàng 1 gạch đỏ).
Nói chung các đòn thế của môn võ này đều dựa trên các môn khác để hình thành các thế đánh.
Các bác nói có phần đúng, các đòn chân khi biểu diễn rất đẹp, tuy nhiên không thể nói là không ứng dụng vào thực tế được, các đòn chân này các bác nào đã từng học thì sẽ biết, đây là đòn đánh kết thúc khi đối phương đã thất thủ và ta ra đòn quyết định, đòn này khi diễn thì lấy đà bay lên kẹp cổ cho đẹp, nhưng một khi đã tập luyện nghiêm túc và nhuần nhuyễn các bác có thể đứng yên tại chổ vẫn ra đòn được (kẹp cổ), các bác tìm các clip thi đấu của chị Phượng sẽ thấy, chị này cao khoảng 1m55 nhưng đứng tại chỗ vẫn kẹp cổ được các anh cao trên 1m65...