Bim
Hạng B2
30/7/04
113
1
0
Hà Nội
Có bác nào xem thời sự tối nay ko, lúc khoảng 7h15, ngạc nhiên quá, lần đầu tiên thời sự VTV lên tiếng ủng hộ người tiêu dùng ô tô và đứng trên vai trò người tiêu dùng ô tô thực sự:

"Cách đây mấy ngày, Hiệp hội các nhà sản xuất ô tô VN (VAMA) đã họp lại với nhau để cam kết không giảm giá bán xe trong năm 2006...", VTV lấy ví dụ Camry 3.0 ở nước ngoài bán tối đa là 25.000us, nếu tính đến chênh lệch thuế thì VN cũng chỉ nên bán 40.000us, nhưng giá bán lại là 65.000us... VTV nói rằng các nhà sản xuất ô tô đang cản trở người dân phấn đấu ra khỏi quá trình nghèo đói...

VTV phỏng vấn một số quan chức Bộ CN, Bộ TC và nhà báo gì gì ấy ở vietnamnet.tv (ko biết có phải bác thegioixe ko) rồi kết luận bằng 2 câu: câu 1 trích của bác Hùng tài chính "không thể hy sinh mãi lợi ích của người tiêu dùng được [vì vậy nên nếu giá xe ko giảm thì sẽ tiếp tục phải giảm thuế nhập khẩu]", câu 2 "cam kết thường được dùng trong một việc tích cực nhưng ở đây, VAMA đã tìm cách để tăng doanh số tối đa", trong lúc đó thì quay cảnh ...nhà máy lắp ráp Toyota :).

Cá nhân tôi thấy câu 1 có nhiều tầng nghĩa quá mà ko muốn bàn ở đây, còn câu 2 thì lại hơi nhẹ. Nhưng ít nhất chiềng được cái mặt Toyota lên hình (cả ô tô lẫn nhà máy) là hay rồi.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
RE: VTV news - VAMA cam kết ko giảm giá trong năm 2006

Cái gì đến cũng phải đến thôi. Lâu nay nhà báo nhà đài toàn theo thông tin của mấy thằng liên doanh mà. Bây giờ nó công khai tổ chức đánh hội đồng đấy, chả lẽ người tiêu dùng vẫn thiệt thòi mãi sao?

Hạng B1
27/2/05
69
0
0

Nếu bác theo dõi thì sáng nay là chương trình sự kiện và bình luận, trực tiếp trên VTV1 làm hẳn một chương trình về việc giá xe này rồi bác ạ. Tin tối nay chỉ trích một phần trong số những phóng sự đã phát vào sáng nay thôi. Người pv tối nay ko phải là em. Em chỉ làm phóng sự trong chương trình sự kiện & bình luận về giá xe thôi ạ.

Tập Lái
1/10/05
29
0
0
Hà nội
otosaigon.com

Nếu các LD không giảm giá bán xe SX trong nước thì như BT Hùng nói là " sẽ giảm thuế nhập khẩu cho xe NGUYÊN CHIẾC " Theo tôi thấy càn thiết phải giảm cả thuế tiêu thụ đặc biệt với xe nhập khẩu để dằn mặt mấy thằng LD nữa.

Hạng B1
24/10/05
96
1
8

Đúng là "CAM KẾT" của mấy ông được nuông chiều. Cam kết thì có nghĩa là mang lợi ích cho người tiêu dùng, đằng này lại tuyên bố không giảm giá. Mấy tên trong VAMA tuyên bố thách thức với cả chính phủ cơ đấy. Hy vọng các bác bên Bộ Tài Chính tung chiêu ra cho bọn VAMA bớt "làm bậy".

Hạng B1
6/6/05
98
1
6
39

VAMA ah`

Hạng B2
26/2/05
191
19
18
SG

Theo các bác có nên phát động cuộc tẩy chay VAMA không?
Người tiêu dùng đồng loạt không mua xe trong vòng 1 năm thôi, đảm bảo khối thằng "chết".

Hạng C
25/2/05
684
10
18
44

Bác chả cần tẩy chay , tụi nó xác định cũng sẽ tự chết trong một năm tới nếu ... giá xe cam kết không giảm!:D:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng B1
6/4/05
63
0
6
48
Hà Nội

Các bác đừng vui mừng vội quá thế nhé! Chẳng phải từ nhiên mấy thằng Chí Phèo này dám đưa ra cái CAM KẾT ăn vạ cả làng thế này đâu. ...........

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
29/6/04
246
3
18

các bác chờ xem, lần này các Ô Bộ Trưởng kêu gọi các phương tiện thông tin đại chúng cùng đứng về phía người tiêu dùng mà, thật ra cái Cam Kết của WAMA cũng chỉ là hình thức để trấn an, kích cầu thôi, còn cái kế hoạch giá cho năm sau đã xong rồi :D