Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Vòng cua trên đường đèo, ngoài hai loại vạch kẽ đường thường thấy là vạch liền và vạch đứt ở tim đường, còn có loại: vạch liền // vạch đứt.

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Em se bop ken cho thang xe cont dung lai roi em...vuot...
Hía hía….hay quạ!!!! Em thì thấy cứ kiên nhẫn 1 tý, các bác tài xe tải hay xe khách rất có kinh nghiệm….Cứ chịu khó bò 1 đoạn sau xe họ thui, tới chỗ ok họ còn giảm tốc và vẫy tay cho mình qua đó….Loi choi như anh Forte yêu quí kia bị như vậy là quá nhẹ rồi…. Chắc chắn người lái đã rút ra 1 ít cái gọi là kinh con nghiệm!!!!

• Like
Reactions: Tuan Mai
Hạng C
3/9/13
770
945
93
ngộ ha, lên đây đọc, em toàn thấy chửi bác Forte này nọ, rồi ai cũng bảo là không được vượt trên đèo này kia. Tháng nào em cũng đi ĐL cả, mà em cứ đúng 40 mà lên đèo/xuống đèo, em toàn bị vượt ầm ầm. Có bữa em còn thấy cả 1 đoàn mang logo OS vượt ngay đoạn cong trên đèo Phù Hiệp ấy, tầm giữa tháng 8, trước ngày 12/8 :D

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
ngộ ha, lên đây đọc, em toàn thấy chửi bác Forte này nọ, rồi ai cũng bảo là không được vượt trên đèo này kia. Tháng nào em cũng đi ĐL cả, mà em cứ đúng 40 mà lên đèo/xuống đèo, em toàn bị vượt ầm ầm. Có bữa em còn thấy cả 1 đoàn mang logo OS vượt ngay đoạn cong trên đèo Phù Hiệp ấy, tầm giữa tháng 8, trước ngày 12/8 :D
Ái chà chà, của ae nào thì vào nhận deee!
Thui em zdot!:3duongbiahutthuoc:

Hạng B2
13/7/14
142
229
43
Quận 7
bác nên lưu ý đoạn văn này "cách hành xử của mỗi tài xế khi điều khiển xe"
Nói thật ngắn hiểu thật nhiều giùm nha bác,
- đừng tùy tiện viết thế này "Tuy nhiên, những người ko có tính kỳ luật thích sống tự do hay buông thả sẽ ko thích sống ở những nước này. Đây là quan điểm của e sẽ khác với người khác"
- hoặc so sánh như thế này "2 nước Sing và Nhật họ có đời sóng cao, kinh tế phát triển và tình người. tính kỷ luật của người Nhật thì.... "

cách hành xử của mỗi cá nhân được hình thành từ:
1. chính cá nhân đó tự nhận thức và thực hiện
2. do tác động từ bên ngoài (nhiều thứ tác động) trong đó có giáo dục của gia đình, và quy định của Luật pháp

Có sống ở Sing, Nhật, Đức Mỹ ..... nhưng hành vi cá nhân lại phải nhờ Luật pháp điều chỉnh thì cũng không đáng giá hơn người sống ở VN nhưng lại xử sự theo những gì mình tự nhận thức và thực hiện

Cụ thể hơn:
Tại Sing: chết cha chổ này cấm > 100km/h, chạy quá thì bị phạt, hạ xuống hạ xuống
Tại VN: bỏ bu rồi chổ này mà phang 100km/h đâm phải thằng nào là thằng đó chắc cú lên nóc tủ, xuống tốc ngay, xuống tốc ngay

Bác cho điểm ai cao hơn
Em có ý kiến với cách lập luận của bác,
- Theo ý 2 của bác thì bác cho rằng "hành xử" do "nhận thức" và là yếu tố "bên trong" của mỗi người? Triết lý nhé, nhận thức không phải đẻ ra là có, và ko phải mọi người đều có nhận thức giống nhau. Nhận thức lại hình thành do qua trình ý thức được tác động từ cái bác gọi là "tác động từ bên ngoài" đấy. Túm: chất lượng của nhận thức là từ giáo dục và luật pháp,... em ủng hộ quan điểm của bác ntt61.
- Bác cho rằng nhận thức & sự tự giác của mỗi cá nhân có điểm cao hơn? So với tuân thủ luật pháp! Nghe thì có vẻ "kêu to" nhưng ko khả thi. Con người ko phải là thánh, khi đụng chạm đến lợi ích thì bác quên đi chuyện tự giác nhé ( trừ khi bác là thánh). Cũng ko lạ vì ở vn hô khẩu hiệu quen rồi.
Em có nhiều bạn nươc ngoài, khi em khen nó " người nước mày rất nice, và rất có kỹ luật khi tham gia giao thông". Nó cười bảo em " mày sai rồi, nó sợ bị phạt đấy!"

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ntt61
Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
Đem chính bản thân mình ra làm chứng cứ để cho rằng ai cũng giống như mình.
Hay, rất chân thật, rất dũng cảm, à không rất can đảm.

Cho mình hỏi: chổ nào mình ghi là nhận thức đẻ ra là có, mọi người đều có nhận thức giống nhau?
Nhờ bác giải đáp cái này:
Thằng nhóc con mình lúc 1 tuổi hay lăn trên giường, có 1 lần nó lăn luôn xuống đất, sau đó mình thấy cu cậu hễ lăn tới mép giường là tự động sì-top, vậy nó tự nhận thức hay cái giường giáo dục nó không được lăn nữa vì sẽ té đau?

Em có ý kiến với cách lập luận của bác,
- Theo ý 2 của bác thì bác cho rằng "hành xử" do "nhận thức" và là yếu tố "bên trong" của mỗi người? Triết lý nhé, nhận thức không phải đẻ ra là có, và ko phải mọi người đều có nhận thức giống nhau. Nhận thức lại hình thành do qua trình ý thức được tác động từ cái bác gọi là "tác động từ bên ngoài" đấy. Túm: chất lượng của nhận thức là từ giáo dục và luật pháp,... em ủng hộ quan điểm của bác ntt61.
- Bác cho rằng nhận thức & sự tự giác của mỗi cá nhân có điểm cao hơn? So với tuân thủ luật pháp! Nghe thì có vẻ "kêu to" nhưng ko khả thi. Con người ko phải là thánh, khi đụng chạm đến lợi ích thì bác quên đi chuyện tự giác nhé ( trừ khi bác là thánh). Cũng ko lạ vì ở vn hô khẩu hiệu quen rồi.
Em có nhiều bạn nươc ngoài, khi em khen nó " người nước mày rất nice, và rất có kỹ luật khi tham gia giao thông". Nó cười bảo em " mày sai rồi, nó sợ bị phạt đấy!"

Hạng B2
13/7/14
142
229
43
Quận 7
Đem chính bản thân mình ra làm chứng cứ để cho rằng ai cũng giống như mình.
Hay, rất chân thật, rất dũng cảm, à không rất can đảm.

Cho mình hỏi: chổ nào mình ghi là nhận thức đẻ ra là có, mọi người đều có nhận thức giống nhau?
Nhờ bác giải đáp cái này:
Thằng nhóc con mình lúc 1 tuổi hay lăn trên giường, có 1 lần nó lăn luôn xuống đất, sau đó mình thấy cu cậu hễ lăn tới mép giường là tự động sì-top, vậy nó tự nhận thức hay cái giường giáo dục nó không được lăn nữa vì sẽ té đau?
Đúng là bác ko có chữ nào ghi là nhận thức ... (Chữ màu đỏ :) )! Nhưng qua cách lập luận của bác, tách biệt "yếu tố bên ngoài" với nhận thức, và bác hàm ý nhận thức của mỗi người sẽ quyết định đúng hoặc sai của vấn đề! Dẫn đến "hành xử" sao cho đúng, nhưng việc nhận thức đúng, sai vốn dĩ sẽ khác nhau ở nhiều người cho nên dẫn đến việc "hành xử" sẽ khác nhau. Bác không thể áp đặt mọi người có "nhận thức" giống bác đươc, và tự giác "hành xử" giống bác.
Trường hợp bé lăn trên giường:
Em phê bình bác luôn, nguy hiểm quá, nếu bé bị gì thì... Hối ko kịp! Khi bé chưa có nhận thức có nguy hiểm, bác phải lường trước các rủi ro, để phòng ngừa, ngăn chặn, và báo hiệu cho bé trong mọi trường hợp có thể có nguy hiểm xãy ra... Cho đến khi bé ý thức được những nguy hiểm sẽ xãy ra và tránh.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Cái này sinh học họ gọi là phản xạ có điều kiện đấy bác. Công nhận con bác khôn thật, mới té 1 lần mà có phản xạ liền.
Vote cho con bác. Sau này nó lái xe tài hơn bác là chắc luôn.