Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Em là ngán cái khái niệm vượt phải lắm rồi...(ngoại trừ việc luật cho phép)
- - Case 1..Sai chắc luôn.
- Case 2..cũng sai nốt.
Chung quy vì..cấm vượt phải. Nếu có TH3 xe B đi lane trong và vượt A (ko quá tốc độ) thì sao? Sai hay không?

Hạng C
3/2/11
586
6
18
BH
Theo em thì cả 2 trường hợp bác chủ thớt đưa ra đều sai ạ.

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn
phantan nói:
- Case 2..cũng sai nốt.
Chung quy vì..cấm vượt phải. Nếu có TH3 xe B đi lane trong và vượt A (ko quá tốc độ) thì sao? Sai hay không?

Ở Đà nẵng em vượt thế này cũng bị tóm. Em vô em giải thích là em đi khác lane và đi đúng tốc độ. XXX phán là đường này không có chia lane (ở giữa đường có các vạch đứt).

Dưng em nghĩ, nếu đi đúng lane và đúng tốc độ, vượt thả mái trừ các trường hợp trong luật quy định.

Last edited by a moderator:
Hạng C
31/8/10
843
291
63
Cả 2 trường hợp cúa bác chủ đều sai, chỉ có trường hợp bác đi lane bên phải từ xa rồi đi đúng tốc độ, qua mặt xe lane trái ko chuyển lane vội. Nếu xxx vịn thì có thể trao đổi với xxx như đoạn hội thoại dưới đây các anh ấy sẽ hiểu ra thế nào là vượt phải.
---Quote (Originally by NguyenTienDung)---
Em cũng đọc thớt này từ khi bác mới lập,cũng học hỏi vài điều về quả vượt phải.Nhưng chưa phải áp dụng.

Hôm kia 19/05 đang đi từ Hải Phòng về em lại đụng đúng chỗ bác khẩu chiến với xxx Hải Dương.

Lần này cả 2 bên rất nhã nhặn, vừa táp lề là đối thoại luôn:

xxx trẻ đeo kính cận: anh cho tôi kiểm tra giấy tờ, xe anh vi phạm lỗi vượt phải.
Em: ok tôi giấy tờ đủ cả( tại em sau khi nghe thấy xxx hô vượt phải, quá yên tâm vì mình ko vi phạm, bởi từ Quán Toan về chỉ xi nhan và vượt trái).
xxx trẻ đeo kính cận : anh mang giấy tờ vào gặp anh xxx già ngồi trong xe giải quyết.
xxx già: xe em vi phạm lỗi vượt phải cách đây 800m. Em có muốn nói chuyện với xxx bắt em qua bộ đàm không ?.
Em: trả lời luôn, xe em ko vi phạm, anh cho nhân viên kiểm tra lại xem có nhầm không?. Nếu không nhầm, anh cho em xin ảnh để chứng thực việc em vượt phải.Em sẽ chờ các anh để xem ảnh mình vi phạm như các anh nói. Sau đó đi ra xe đánh gọn sát vào lề và lấy bao thuốc quay lại ngồi uống nước ở bàn các xxx ngồi nghỉ.

Vừa châm điếu thuốc gặp ngay toán trưởng hôm đó tên Huyên đi vào:

xxx Huyên: xe chú bị dừng vì lỗi gì?
Em: dạ em chào anh. Xe em bị dừng vì vượt phải.
xxx Huyên: lỗi này 800K và treo bằng 30 ngày.
Em: em đang chờ ảnh xem thế nào?, nhưng em tin là em có vượt đâu mà vi phạm.
xxx Huyên: thế hả, em ngồi đấy đợi, sẽ có ảnh xe em.
Em: đường 5 này danh giới vi phạm lỗi vượt phải rất mong manh, bởi đường có phân làn( em thăm dò phản ứng).
xxx Huyên: uhn, đúng. *Tụi anh chỉ bắt xe nào ko xi nhan hoặc có xi nhan sang làn phải sau đó vượt lên tạt sang trái luôn, còn những xe xi nhan sang làn phải chạy 1 đoạn dài khoảng 100-200 mét rồi mới xi nhan sang làn trái tụi anh không bắt.*
Em: vừa cười vừa nói, kẽ hở luật anh nhỉ.
xxx Huyên: uhn.

Sau một hồi tào lao vui vẻ chuyện nghề chuyện nghiệp.xxx trẻ đeo kính cận báo em bắt nhầm xe của anh.Em vỗ vai nói khéo" AE bắt nhầm làm tôi mất thời gian quá, lần sau làm việc chính xác hơn".Bắt tay xxx Huyên chào đội, lên xe về HN.

Qua câu chuyện của em, em đánh giá xxx Hải Dương:
*+ Đã hiểu về khái niệm vượt phải, chỉ tóm các bác nào " gà + camorun".
+ Nói chuyện khá lịch thiệp, nhẹ nhàng theo kiểu " mọi thứ đều có thể giải quyết thông qua đối thoại", chứ không bế tắc như các xxx nơi khác.
*

Hạng D
13/2/11
2.095
790
113
nếu bác chủ đi lane phải (và lane phải cho phép lọai xe mà bác chủ đang chạy chạy) thì không sai còn lại thì sai tuốt :)

Hạng D
17/12/10
1.083
9
38
Saigon
2 Trường hợp Bác Chủ nêu lên đều sai hết .vì theo luật là không cho vượt phải

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
phantan nói:
- Case 2..cũng sai nốt.

- Trường hợp này nếu đường cho phép xe con đi 1 làn ngoài cùng bên trái thì xe B bị tội đi sai làn đường. Nếu xe B sau khi vượt qua mặt xe A và cúp đầu vào thì bị tội vượt phải.
- Trường hợp này nếu đường cho phép xe con đi 2 làn và xe B chạy đúng tốc độ cho phép thì không vi phạm lỗi gì cả.