Hạng B1
9/3/23
61
131
33
35
Nó là ý thức, mà ý thức thì sao chữa... Cái cần có là chế tài, cứ vứt rác, biết được phạt nặng. Chính quyền lập ra 1 kênh riêng, ai vứt rác phạt nặng vào, tự khắc chừa! Như bên Singapore vậy, vứt rác bừa bãi bị phạt kinh lắm, 1 là mất nhiều tiền - 2 là lao động công ích.

Chỉ có luật lệ mới gò nắn ý thức con người thôi. Đừng mong họ sẽ tự giác.

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
484
4.089
93
Nhớ hồi xưa, không nhớ rõ là cao tốc Trung Lương hay LT-DG, vô trạm thu phí lấy thẻ là mấy cô hỏi "anh có rác đưa em bỏ cho ?", bữa mình đi vô, trên xe có mấy cái giấy gói kẹo mình bốc đưa cổ, lẫn luôn mớ kẹo chưa bóc, cái cổ nói mấy cái này còn kẹo anh ơi, cái mình bảo mời mấy cô đó, kẹo xịn nha.

Cái cổ đưa cho mình củ khoai mì còn nóng bốc khói, nhìn rất ngon, bở ơi là bở, hai bên cảm ơn nhau xong mình quay kiếng lên, vô cao tốc, vợ cằn nhằn sao có mấy cục kẹo Mỹ mà đưa cổ rồi lát buồn ngủ lấy gì mà mút, mình làu bàu lát nữa bà ngủ khì, ai bóc kẹo cho tui, cổ đổi cho củ khoai mì ngon lắm nè.

Vợ xơi gọn gàng hết củ khoai, đưa cho mình cái lõi, mình để dành tới trạm ra, trả tiền xong mấy cô cũng hỏi anh có rác đưa em đổ cho, mình chìa cái cọng lõi khoai ra, cổ tỉnh bơ cầm rồi quay qua nói với mấy cô trong quầy "hôm nay ngày gì mà sao nhiều ông lên cao tốc gặm khoai mì ghê ta ?"

Thời đó mấy cô đeo găng tay cao su y tế ngồi gác trạm đưa thẻ, thu tiền nên mấy cô cầm rác tỉnh bơ à.

• Like
Reactions: HeroMC