Hạng B1
15/11/09
76
9
8
Đà Nẵng
Kính chào các cụ!

Tình hình có ít tài chính e sắm đc con mazda 3 2005 (AT). Tính e hay thì hay vọc, hôm lanh chanh kiểm tra cái nhớt hộp số, vì là chưa rõ quy trình kiểm tra nên mức nhớt e ktra đc luôn cao hơn mức max 1 đoạn, lại lanh chanh hơn nữa e chạy luôn ra gara biểu anh thợ tháo bớt, vậy là nhớt đc tháo mà k có lời cố vấn nào từ cái anh kỹ thuật. Lúc này nhớt nằm giữa mức min-max của 65 độ.
Sau 1 thời gian tìm hiểu thì e đc biết quy trình thăm nhớt hộp số là phải chạy qua các số và sau đó để máy nổ (N-P) kiểm tra mới chính xác. Lúc này thì mức nhớt nằm tầm mức min của 65 độ. Hơi lo nên e lập thớt tham khảo ý các bác:
1./ Sau khi tháo bớt nhớt có điều e cảm nhận đc là lúc chuyển số 1-2 khá mượt( trong khi trước đây lâu lâu nó giật nảy cả xe), liệu cái vụ này có liên quan đến mức nhớt không, hay do e gà nên cảm giác vậy?
2./ Với mức nhớt vậy để chạy liệu có vấn đề gì với hộp số không?
3./ Nếu phải chêm thêm nhớt thì e nên chêm loại nào ( e ở Đà Nẵng, nhờ bác tư vấn luôn loại nhớt nào tốt và dễ mua nhât).

Cuối cùng e xin cảm ơn sự tư vấn của các cụ.
Chúc cụ và gia đình khỏe, lái xe an toàn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/9/11
304
105
43
Theo em biết thì mỗi hãng xe sẽ sử dụng 1 chủng loại nhớt hộp số riêng, nên nếu ần phải thay nhớt hộp số em nghĩ cứ vào hãng mà làm, giá không chênh lệch là bao vì nhớt hộp số mình đâu có thay thường xuyên. Được cái yên cái bụng và cái đầu bác ui!

• Like
Reactions: anhxco