Hạng C
4/12/14
846
8.231
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Anh xl bỏ mịa anh nói food grade an toàn hơn indus grade trong khi đó anh lại xài hàn the là cái chất bị cấm

1. Đã gọi là chia sẽ a e tham khảo. Ai thích thì làm theo ko thích thì thôi, đâu có ép phải nge đâu mà lên tiếng?

2. Đã biết xl thì nge làm chóa gì cho mệt? Next đi cho nhẹ đầu? Hehe. Còn cảm thấy giỏi hơn người ta thì chia sẽ giúp đời đi. Sao ko chia sẽ mà chờ ngta chia sẽ rồi chửi ra vẻ giỏi hơn ngta :D

Xà bông máy rửa chén dạng bột mua ở đâu

Xà bông máy rửa chén dạng bột mua ở đâu

Nói trắng ra 1 điều là cái cc gì trên đời này cũng độc hết. Quan trọng là dung nạp với liều lượng bao nhiu? Bao nhiu thì cơ thể hấp thụ được và bao nhiu thì quá tải gây hại. Này là chất tẩy rửa chứ có phải kêu a ăn đâu? Dư lượng còn lại (nếu có) trên chén dĩa là bao nhiu? Cả đời a đừng ăn mấy món giò chả này kia nhe, và cũng ko nên ăn đồ ngoài đg. Nên 100% nhà nấu thôi và nhớ ít bột ngọt nha vì bột ngọt cũng là chất độc đó :D

Hạng D
21/10/14
1.721
3.691
113
Theo yêu cầu mình chia sẽ cho a e mò.

https://www.diynatural.com/ Đây là link gốc DIY của tụi Tây lông. Cái qq gì cũng có từ xà bông tắm, nước mềm vải, kem chống muỗi, kem đánh răng, v.v..... cho các anh mò. Đc cái hay là trang này nó làm toàn từ nguyên liệu thiên nhiên (natural) nên an toàn ko phải sợ.

https://www.diynatural.com/homemade-dishwasher-detergent-soap/ đây là link làm cái xà bông máy rửa chén cho a nào quỡn mà mò.

View attachment 2262667

Còn đây là rút gọn nhất cho a nào lười chúa. Thành phần bao gồm:
  • 1 phần borax (hàn the đó mấy cha). Ra Kim Biên mua, hỏi họ loại dùng cho thực phẩm (ướp chả lụa đó mấy cha). 1kg đâu tầm 2-40k gì đó lâu ko mua quên rồi (do mỗi lần mình mua 5kg về làm xài cả năm).
  • 1 phần soda. Cũng Kim Biên. Nói người ta sô đa dùng trong thực phẩm. Hay bột nở dùng trong làm bánh đó mấy cha. Giá đâu đó 25k/kg thì phải.
  • 1/2 phần bột chua (bột chanh đó mấy cha). Mấy cha hay uống trà chanh thực ra nó pha từ cái quỉ quái này ra nè. Làm méo gì rãnh mà nặn chanh cho mấy cha. Cũng đâu 2x-3xk/kg.
  • 1/2 phần muối. Mua muối Kosher cũng đc nhưng mắc. Nó thật ra là muối bột không khoáng (ko i ốt). Máy rửa chén thì ko cần thông minh nên đách cần i ốt. Ra Bách Hóa Xanh hay siu thị mà mua. Bất cứ muối nào miễn muối bột ko khoáng là đc. Nhớ rõ ko khoáng nha. Có khoáng nó đóng cặn cho hư cái máy ráng chịu.
  • Dấm ăn. Dùng cho chu kỳ sấy chén. Xưa cũng nge dụ mua nước bóng đâu đó cũng chăm mấy 2 chăm 1 chai 1L. Giờ mua dấm ăn đâu đó 5-10k/chai tắm còn ko hết.
  • Muối làm mềm nước thì mua muối viên của Ấn Độ (muối mỏ). Đây là muối tinh khiết 99%. Dùng khử độ cứng của nước đó mấy cha. Xưa cũng mua muối hạt chuyên dùng cũng vài trăm k/hộp. Giờ mua 1 bao 25 kg (giá hình như 25k/kg) về ướp xác còn ko hết.
View attachment 2262671

Cách làm:
  • Muối viên thì bỏ vào khai làm mềm nước như muối hạt nào giờ. Bỏ khi nào chán thì thôi khỏi quan tâm. Chỉnh mức muối qua max luôn cho nước nó mềm xèo luôn cũng đc. 1 bao 25kg mình xài phải 2-3 năm mới hết.
  • Dấm ăn thì cho vào ngăn nước làm bóng. Chỉnh max luôn cho cực bóng cho đã.
Phần chính là xà bông thì cứ theo công thức trên mà trộn. Mình lấy 1 phần (thường là 1kg) hàn the + 1 phần soda + 1/2 phần bột chua + 1/2 muối bột cho hết vào 1 cái thùng hay cái bình gì cũng đc. Xong lắc, lăn, trộn sao cho tụi nó hòa đều vào nhau là đc. Ta đc 1 cái hỗn hợp bột rửa chén. Mỗi lần mình làm như vậy đc 3kg xài hơn 1 tháng.

Rồi ai chưa rõ chổ nào thì hỏi hén.
Cám ơn anh nhé, thông tin rất bổ ich. Cho em hỏi thêm là muối viên Ấn Độ mua ở đâu anh ?

Hạng D
16/3/09
3.297
52.506
113
www.tet.com
Theo yêu cầu mình chia sẽ cho a e mò.

https://www.diynatural.com/ Đây là link gốc DIY của tụi Tây lông. Cái qq gì cũng có từ xà bông tắm, nước mềm vải, kem chống muỗi, kem đánh răng, v.v..... cho các anh mò. Đc cái hay là trang này nó làm toàn từ nguyên liệu thiên nhiên (natural) nên an toàn ko phải sợ.

https://www.diynatural.com/homemade-dishwasher-detergent-soap/ đây là link làm cái xà bông máy rửa chén cho a nào quỡn mà mò.

View attachment 2262667

Còn đây là rút gọn nhất cho a nào lười chúa. Thành phần bao gồm:
  • 1 phần borax (hàn the đó mấy cha). Ra Kim Biên mua, hỏi họ loại dùng cho thực phẩm (ướp chả lụa đó mấy cha). 1kg đâu tầm 2-40k gì đó lâu ko mua quên rồi (do mỗi lần mình mua 5kg về làm xài cả năm).
  • 1 phần soda. Cũng Kim Biên. Nói người ta sô đa dùng trong thực phẩm. Hay bột nở dùng trong làm bánh đó mấy cha. Giá đâu đó 25k/kg thì phải.
  • 1/2 phần bột chua (bột chanh đó mấy cha). Mấy cha hay uống trà chanh thực ra nó pha từ cái quỉ quái này ra nè. Làm méo gì rãnh mà nặn chanh cho mấy cha. Cũng đâu 2x-3xk/kg.
  • 1/2 phần muối. Mua muối Kosher cũng đc nhưng mắc. Nó thật ra là muối bột không khoáng (ko i ốt). Máy rửa chén thì ko cần thông minh nên đách cần i ốt. Ra Bách Hóa Xanh hay siu thị mà mua. Bất cứ muối nào miễn muối bột ko khoáng là đc. Nhớ rõ ko khoáng nha. Có khoáng nó đóng cặn cho hư cái máy ráng chịu.
  • Dấm ăn. Dùng cho chu kỳ sấy chén. Xưa cũng nge dụ mua nước bóng đâu đó cũng chăm mấy 2 chăm 1 chai 1L. Giờ mua dấm ăn đâu đó 5-10k/chai tắm còn ko hết.
  • Muối làm mềm nước thì mua muối viên của Ấn Độ (muối mỏ). Đây là muối tinh khiết 99%. Dùng khử độ cứng của nước đó mấy cha. Xưa cũng mua muối hạt chuyên dùng cũng vài trăm k/hộp. Giờ mua 1 bao 25 kg (giá hình như 25k/kg) về ướp xác còn ko hết.
View attachment 2262671

Cách làm:
  • Muối viên thì bỏ vào khai làm mềm nước như muối hạt nào giờ. Bỏ khi nào chán thì thôi khỏi quan tâm. Chỉnh mức muối qua max luôn cho nước nó mềm xèo luôn cũng đc. 1 bao 25kg mình xài phải 2-3 năm mới hết.
  • Dấm ăn thì cho vào ngăn nước làm bóng. Chỉnh max luôn cho cực bóng cho đã.
Phần chính là xà bông thì cứ theo công thức trên mà trộn. Mình lấy 1 phần (thường là 1kg) hàn the + 1 phần soda + 1/2 phần bột chua + 1/2 muối bột cho hết vào 1 cái thùng hay cái bình gì cũng đc. Xong lắc, lăn, trộn sao cho tụi nó hòa đều vào nhau là đc. Ta đc 1 cái hỗn hợp bột rửa chén. Mỗi lần mình làm như vậy đc 3kg xài hơn 1 tháng.

Rồi ai chưa rõ chổ nào thì hỏi hén.
Moá . Hàn the dza mua ko ai bán.

Hạng C
4/12/14
846
8.231
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Mìn ghi như anh . Hàn the làm chả . Moá bà bán bả nói anh đừng làm ăn ác vừa thôi . Giờ hàn the họ cấm rồi . :D .
Mình gg lên shopee thấy có bán ko bít đúng ko
Ủa mình vẫn mua ngoài Kim Biên và người bán chả nói năng 1 lời nào, cứ mua bao nhiu kg là bán bấy nhiu mà ta? 1 lần mình mua 2kg làm đc 4 mẻ (mỗi mẻ 0.5kg) xài đc 2 năm (1 mẻ xài cả 6 tháng) nên chắc chắn là người bán ko nhớ mặt mình. Coi như khách lạ nhưng cứ ra mua là bán đâu nói lời nào đâu ta. Hay do nhìn mặt a ác quá nên bả nghĩ anh mua hại ngta :D

PS: Link Shopee đúng rồi đó a. Đúng giá luôn. Vậy a mua shopee cũng đc á. Tốn thêm tiền ship thôi à.

• Love
Reactions: vucamry