Gần đây đi đường mình nhận thấy một bộ phận không nhỏ các bác 4B cố tình quên hay là vô tình không nhớ đến việc nhường đường khi tham gia giao thông. Ở đây là tình huống nhường đường khi gặp chướng ngại vật. Đang lưu thông ngược chiều, phía lưu thông của mình hoàn toàn thống thoáng, phía đối diện dang có xe 3&4B dừng dỗ, theo sau là một bác 4B khác. Khoảng cách giữa bác 4B ngược chiều này đến xe 3&4B đang dừng, đỗ lại rất gần. Theo luật thì bác 4B này phải nhường cho mình qua trước, vậy mà trong 10 trường hợp này thì 9 bác 4B kia đều ....đá đèn mấy phát rồi vù qua, đôi khi sát sạt mũi xe của mình!!!!!
Không hiểu mấy bác này có nhớ điều luật về việc nhường đường trong trường hợp này không nhỉ????
Thế mới biết, người vì sao người Nhật phải mất 50 năm để cải thiện an toàn giao thông : http://vnexpress.net/tin-tuc/ban-doc-viet/xa-hoi/bi-quyet-giup-nhat-giam-tai-nan-giao-thong-2876786.html

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Văn hoá giao thông ở VN mình là bó tay rồi. Mọi người đã thành thói quen. xxx thì chỉ canh vi phạp rồi lập bb, mà chẳng có giáo dục về giao thông cho người tham gia giao thông.
Việc cấp bằng A1 quá dễ dàng, nên người điều khiển phương tiện ko nắm luật. Còn các anh điều khiển 4b thì chỉ học để có bằng, mà không nắm luật (do học mẹo)
Mấy xe nước đá, thồ hàng thì chạy bán sống bán chết, không đeo biển, chủ dạy: gây tai nạn thì bỏ của chạy lấy người... xxx thì buông lỏng quản lý mấy vụ này.
Em thì bức xúc mấy cha taxi. Chuyên môn chạy cúp đầu, dành đường vượt ẩu, đánh võng, lạng lách...
Ôi thôi, gỏ mãi cũng ko nói hết được.
Chán VHGT

Hạng D
13/1/13
1.212
10
38
Em ghét nhất TAXI, nhì xe Tải, lái xe chẳng cần biết Luật là gì, nguy cơ tai nạn từ 2 "bọn" này luôn rình rập mọi lúc mọi nơi.
Em thấy xe Buýt giao thông còn văn hóa hơn nhiều.

Hạng D
3/5/13
1.231
348
83
Ở VN thời gian quí báo lắm các bác nên ai cũng tranh thủ từng giây để vượt đèn đỏ, để lấn tuyến, chạy quá tốc độ...

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53
Đồng ý 2 tay. Tình hình giao thông ở Việt nam như thế nào thì mọi người cũng đã biết rồi, giờ mà ngồi đây phân tích này nọ thì tới tết công gô cũng chưa xong.
Vậy tui tự giác đăng ký tham gia Xây dựng văn hoá giao thông : bắt đầu từ việc nhường đường ! Tui sẽ cố gắng áp dụng mỗi khi tham gia giao thông....he...he....

Hạng B2
12/6/12
213
43
28
Tính tình mỗi người thôi các bác ạ, có 1 lần e chạy đêm, chiếc xe sau bật pha làm em khó chịu, em tấp nhan cho qua, nhưng khi qua lại bò mặc dù đường cho 80 , đến khi mình qua mặt lại thì bám đít bật pha, dễ bị điên vụ này !

Hạng D
21/2/12
1.435
8
38
Hồi bữa tui đi dzìa miền Tây. Đường dưới đó nhỏ, hẹp nhưng các bác tài xế địa phương (Kiên Giang, An Giang) đi rất lịch sự, nhường đường rất tốt. Tụi được nhường khi đi vô đường nhỏ, hẹp; được xe xuống dốc cầu nhường khi tui đang lên cầu; được tấp vô lề phải nhường cho vượt mặc dù tui chưa hề bấm còi hay chớp đèn gì hết.

Mấy chỗ khác thì cũng gặp nhiều trường hợp bực bội như bác chủ nói. Chẳng biết tại sao.

VIP CARD MEMBER
14/9/09
811
82
28
50
Việc nhường đường là 1 phần nhỏ của văn hóa giao thông Việt nam . Mà văn hóa GT chỉ có được từ việc giáo dục trong học đường .Giáo dục các em từ bé là các rẻ nhất và hệu quả nhất . Chứ mà tối ngày lo mở đường ; giãn dân ... chỉ giải quyết phần ngọn mà hiệu quả không cao . Có phạt thật nặng cũng không ai sợ , càng phạt nhiều thì người dân càng né , lách nhiều.Heee

Last edited by a moderator: