Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Em sắp xây nhà, em ở HCM, em tính làm theo phương án chủ nhà lo hết vật tư vậy liệu còn chỉ thuê công thầu thợ làm, em có tham khảo khá nhiều bài viết trong chuyên mục xây dựng, kiến trúc, bất động sản của 2 điễn đàn OTS và OTF thì thấy đa số các bác nói làm kiểu này thì ít nhà thầu nhận, vì lợi nhuận không nhiều, không kiếm ăn được, nếu nhận thì hay có tình trạng bán thầu, khoán đội khác làm, đâm ra quản lí không chặt thì cuối cùng chỉ có chủ nhà chịu thiệt. Chủ yếu các nhà thầu thích kiểu chìa khóa trao tay, hoặc ít ra là khoán hết đến xong phần thô. Tham khảo thì biết vậy thôi, chứ trên diễn đàn thì em biết các bác nhà thầu cũng nhiều, seeder nâng bi nhau cũng có, tổ lái ném đá dấu tay cũng có, không biết phương án làm này thì có khó kiếm bác thầu nào nhận không nhỉ ? Em xin cảm ơn.

Chỉ có đội cai quản lý thì mới nhận làm công không thôi a, như vậy hàm lượng kỹ thuật ~ không có, pháp nhân phải thuê hoặc chủ nhà thuê hộ. Tay không bắt giặt thì khi hữu sự hô biến hoặc báo giá rẻ nhận thầu xong lũm hết phần thịt rồi cũng hô biến chủ nhà tự lo phần còn lại.

Hạng B2
26/12/12
231
820
123
TpHCM
Nếu bác chủ nhà vui vẻ, cam kết vật tư cấp đúng lúc và đẩy đủ, hạn chế phát sinh thì em đây có thể nhận làm nhân công cho bác chủ.

• Like
Reactions: daigia.vn
có một sự thật tế nhị là hiếm khi nào được như vậy vì thực tế chủ nhà và bên nhân công thường ít khi hài lòng với nhau, chủ nhà thì một phần không có kinh nghiệm làm nhà nên không biết kêu vật tư đúng loại đúng thời điểm, trừ hao thời gian giao chậm, kẹt hàng,...luôn sợ thợ thầy lãng phí vật tư nên kêu lắc nhắc, như vậy nhân công bị lãng phí, phần nữa thợ thấy ít vật tư sinh ra thói quen làm rề rà chờ vật tư, vậy sẽ lỗ công. Chủ nhà kêu lãng phí vật tư còn thầu kêu chậm vật tư làm lỗ công, cuối cùng bằng mặt không bằng lòng dễ sinh xích mích.​

• Like
Reactions: Tấn Dũng
Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Chỉ có đội cai quản lý thì mới nhận làm công không thôi a, như vậy hàm lượng kỹ thuật ~ không có, pháp nhân phải thuê hoặc chủ nhà thuê hộ. Tay không bắt giặt thì khi hữu sự hô biến hoặc báo giá rẻ nhận thầu xong lũm hết phần thịt rồi cũng hô biến chủ nhà tự lo phần còn lại.
Nếu bác chủ nhà vui vẻ, cam kết vật tư cấp đúng lúc và đẩy đủ, hạn chế phát sinh thì em đây có thể nhận làm nhân công cho bác chủ.
Em biết 2 bác đều là bên chủ đầu tư xây dựng, mà đọc qua bình luận thì thấy 2 bác có cái tâm với nghề cũng như cái tâm trong tư vấn cho người dưng nước lã cũng khác hẳn nhau. Đôi khi các bác cũng nên đứng ở khía cạnh tâm lý của 1 người có khi cả đời mới dành dụm làm được cái nhà hoặc với những khách hàng kỹ tính.
có một sự thật tế nhị là hiếm khi nào được như vậy vì thực tế chủ nhà và bên nhân công thường ít khi hài lòng với nhau, chủ nhà thì một phần không có kinh nghiệm làm nhà nên không biết kêu vật tư đúng loại đúng thời điểm, trừ hao thời gian giao chậm, kẹt hàng,...luôn sợ thợ thầy lãng phí vật tư nên kêu lắc nhắc, như vậy nhân công bị lãng phí, phần nữa thợ thấy ít vật tư sinh ra thói quen làm rề rà chờ vật tư, vậy sẽ lỗ công. Chủ nhà kêu lãng phí vật tư còn thầu kêu chậm vật tư làm lỗ công, cuối cùng bằng mặt không bằng lòng dễ sinh xích mích.​
Trong hợp đồng bác có thể ghi rõ điều khoản, chậm vật liệu dẫn đến thợ phải ngồi chơi thì chủ nhà chịu trách nhiệm mà ... Mình nghĩ khi khách hàng hài lòng với sản phẩm thì việc thưởng thêm hay mang lại các lợi ích khác cho anh thầu còn nhiều hơn.

21/5/18
1
15
3
40
Thật ra nói không nhận thi công nhân công thì cũng không đúng, nhưng nếu nhận thì đơn giá sẽ cao hơn giá thị trường nhận ( tổ đội ) từ 20-25%. Để đơn vị thi công mới có thể sắp xếp kỹ thuật, bộ máy quản lý để chạy công trinh.
Mà chủ nhà lại đi đánh đồng công ty bằng giá tổ đội, nên các công ty thường không nhận thi công nhân công.
Nếu chủ nhà muốn tự chủ vật tư và đám ứng được đơn giá cho công ty thì hai bên có thể hợp tác ah bạn.

Hạng D
26/1/11
1.159
1.212
113
kiếm người thân quen khoán chìa khóa cho nhẹ đầu bác chủ, nói thiệt....nhiều gia chủ đỗ bệnh vì cái nhà mình rồi đấy. bỏ được tâm tư gì thì bỏ cho nhẹ lòng.

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
kiếm người thân quen khoán chìa khóa cho nhẹ đầu bác chủ, nói thiệt....nhiều gia chủ đỗ bệnh vì cái nhà mình rồi đấy. bỏ được tâm tư gì thì bỏ cho nhẹ lòng.
Của 1 đống, không tâm tư sao được, bác mua cái xe máy bác cũng đắn đo, đong đếm mà ? Hix

Hạng D
4/8/11
1.048
4.173
143
Của 1 đống, không tâm tư sao được, bác mua cái xe máy bác cũng đắn đo, đong đếm mà ? Hix
Bác còn đở, em có nhỏ bạn cũng khá giả, cần 1 cái tủ áo, nó phát biểu thế này " Ôi giời, ra chợ lựa đầy, ưng cái nào thì khênh về cái đó. Đặt đóng chi cho phiền, thầy thợ linh tinh "

Nhiều thể loại người sử dụng mà. Nostarwhere, No starwhere. Ngại thì mua nhà làm sẳn đó bác. Đi xem thấy ưng thì quất.